Budget 2022 ,बजेट म्हणजे काय, बजट चे प्रकार

बजेट 2022 (Budget 2022)बजेट म्हणजे काय: अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन 1 फेब्रुवारी रोजी अर्थसंकल्प सादर करतील. 2022-23 या आर्थिक वर्षाचा केंद्रीय अर्थसंकल्प सादर केला जाणार आहे. दरवर्षीप्रमाणे यंदाही अर्थसंकल्पाकडून मध्यमवर्गीय, शेतकरी आणि गरिबांच्या मोठ्या अपेक्षा आहेत. याशिवाय कोरोनामुळे ढासळत चाललेली अर्थव्यवस्था सुधारण्यासाठी अनेक मोठ्या घोषणाही केल्या जाऊ शकतात.

यंदाच्या अर्थसंकल्पाकडून सर्वच क्षेत्रांना काही विशेष अपेक्षा आहेत, मात्र आता अर्थमंत्र्यांच्या चौकटीतून काय निघते आणि कोणत्या क्षेत्राला किती दिलासा मिळणार हे पाहावे लागेल

बजेट  म्हणजे काय 2022

अर्थसंकल्प हा भविष्यासाठी तयार केलेला आराखडा आहे, जो संपूर्ण वर्षाचा महसूल आणि इतर उत्पन्न आणि खर्चाचा अंदाज घेऊन तयार केला जातो. ज्यामध्ये, अर्थमंत्री, सरकारपुढे खर्चाचा अंदाज बांधून, आगामी वर्षासाठी अनेक योजना तयार करून, प्रत्येक आर्थिक वर्षात लोकांसमोर मांडतात. आदर्श अर्थसंकल्प असा असतो ज्यामध्ये कोणीही स्वार्थी नसतो. सरकारने त्या अर्थसंकल्पात लोकांसाठी, व्यवसायासाठी, सरकारसाठी, देशासाठी, बहुराष्ट्रीय संस्थांसाठी, व्यक्तीसाठी, कुटुंबासाठी, गटासाठी सर्वोत्तम योजना आखल्या आहेत आणि खर्च आणि गुंतवणूक केली आहे.

बजेट निर्मितीची उद्दिष्टे

प्रत्येक वर्षासाठी सरकार आगाऊ योजना बनवते. ज्यामध्ये सरकारच्या उत्पन्नाचे स्त्रोत जसे की विविध कर किंवा करांची वसुली, महसुलातून मिळणारे उत्पन्न, सरकारी शुल्क-दंड, लाभांश, दिलेल्या कर्जावरील व्याज इत्यादी, सर्व उत्पन्न आणि हे उत्पन्न जनतेला परत देणे. हा अर्थसंकल्पाचा मुख्य उद्देश होता.

  •  आर्थिक विकास दर वाढवण्यासाठी.
  •  गरिबी आणि बेरोजगारी दूर करण्यासाठी.
  •  असमानता दूर करून उत्पन्नाचा योग्य योजनांमध्ये वापर करणे.
  •  बाजारातील किंमत आणि आर्थिक स्थिरता राखणे.
  •  रेल्वे, वीज, वित्त, अन्नधान्य, बँकांसह इतर सर्व क्षेत्रांसाठी निधी ठेवणे

बजट चे प्रकार

सामान्य बजेट

हा एक सामान्य प्रकारचा अर्थसंकल्प आहे, ज्यामध्ये सर्व उत्पन्न आणि खर्चाचा लेखाजोखा असतो. बजेटचे हे स्वरूप अत्यंत संवादात्मक आहे. या अर्थसंकल्पात उद्दिष्टापेक्षा वस्तू किंवा वस्तूंचे महत्त्व अधिक आहे. त्याला परस्पर बजेट असेही म्हणतात. बदलते स्वरूप पाहता, अर्थसंकल्पाची ही व्यवस्था भारताच्या समस्या सोडवण्यात आणि आपल्या महत्त्वाकांक्षा साध्य करण्यात अपयशी ठरली. त्यामुळे या अर्थसंकल्पाच्या जागी परफॉर्मन्स बजेट देण्याची गरज भासू लागली.

कामगिरी बजेट

परिणाम लक्षात घेऊन जे बजेट तयार केले जाते त्याला कामगिरी बजेट म्हणतात. कामगिरीच्या अर्थसंकल्पात, सरकारच्या उपलब्धी लक्षात घेऊन, प्रस्तावित कार्यक्रमांची रूपरेषा आणि त्यावर खर्च करायच्या सर्व बाबींचे मूल्यमापन केले जाते. त्याला अचिव्हमेंट बजेट असेही म्हणतात. परफॉर्मन्स बजेटिंगचा वापर पहिल्यांदा अमेरिकेत झाला. 25 ऑगस्ट 2005 रोजी तत्कालीन अर्थमंत्री पी. चिदंबरम यांनी भारतीय संसदेत प्रथमच कामगिरीचा अर्थसंकल्प सादर केला होता.

परिणाम बजेट

परिणाम बजेट हा एक नवीन प्रकारचा अर्थसंकल्प आहे. या अंतर्गत साधनांसोबतच ती उद्दिष्टेही निश्चित केली जातात, जी साध्य करण्यासाठी आवश्यक मानले जातात. या अर्थसंकल्पांतर्गत, एखाद्या मंत्रालयाला किंवा खात्याला आर्थिक वर्षासाठी वाटप केलेल्या अर्थसंकल्पात ज्या भौतिक उद्दिष्टांचे मूल्यमापन केले जाऊ शकते ते या उद्देशासाठी निश्चित केले जाते, जेणेकरून अर्थसंकल्पाच्या अंमलबजावणीची चाचणी घेता येईल.

संतुलित बजेट

हे एक आदर्श बजेट आहे, जे प्रत्यक्षात आणणे अत्यंत कठीण आहे. समतोल अर्थसंकल्पात, विविध क्षेत्रांना समान प्रमाणात वाटप केले जाते आणि खर्च आणि प्राप्ती यांच्यातील अंतर मर्यादित असते, परिणामी अंदाजे तूट आणि अर्थसंकल्पातील वास्तविक तूट यात फरक नसतो.

 लिंग बजेट

महिला आणि बालकांचे कल्याण लक्षात घेऊन जे बजेट बनवले जाते त्याला जेंडर बजेट म्हणतात. या अर्थसंकल्पात महिलांच्या विकास आणि सक्षमीकरणासाठीच्या योजनांसाठी निधीची हमी देण्यात आली आहे.

 शून्यावर आधारित बजेट

मागील वर्षांची आकडेवारी न घेता शून्याचा आधार घेऊन हा अर्थसंकल्प तयार करण्यात आला आहे. जेव्हा सामान्य अर्थसंकल्प तुटीत सुरू होतो तेव्हा हा अर्थसंकल्प स्वीकारला जातो. वाढत्या गळतीला आळा घालण्यास मदत होते.

बजेट चा इतिहास

26 नोव्हेंबर 1947 साली देशाचा पहिला अर्थसंकल्प मांडण्यात आला होता. भारताचे पहिले अर्थमंत्री आर. के. शणमुखम यांनी पहिला अर्थसंकल्प पटलावर मांडला होता. तसंच तर अर्थसंकल्प हा देशाचा अर्थमंत्री मांडत असतो. मात्र पंतप्रधान पंडित जवाहरलाल नेहरु, इंदिरा गांधी आणि राजीव गांधी यांनी अर्थसंकल्प मांडला होता. तसंच या अर्थसंकल्पाची एक वेगळी खासियत पण आहे. ती म्हणजे अर्थसंकल्पाची प्रत छापण्यासाठी जेव्हा जाते तेव्हा अर्थमंत्रालयासाठी खास हलवा बनविला जातो. त्याला बजेट हलवा समारंभ असं म्हणतात. तर सर्वाधिक अर्थसंकल्प अर्थमंत्री मोरारजी देसाई यांनी पटलावर मांडले. त्यांनी 10 अर्थसंकल्प सादर केली. तर दुसऱ्या क्रमांकावर 8 वेळा अर्थसंकल्प पी चिदंबरम यांनी सादर केला. तर 2017मध्ये पहिल्यांदाच आर्थिक आणि रेल्वे बजेट एकत्र मांडण्यात आलं.

Leave a Comment