IAS Full Form in marathi,IAS चे पूर्ण नाव काय आहे?

तुम्हाला माहिती आहे का IAS चां full From  काय आहे?IAS Full Form in marathi हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की आयएएस काय करतो आणि आपल्या समाजात आयएएसची भूमिका काय आहे? कारण स्पर्धा परीक्षांमध्ये या प्रकारचे प्रश्न अनेकदा विचारले जातात. अशा परिस्थितीत, त्याबद्दल जागरूक राहणे फार महत्वाचे आहे. जर तुम्हाला IAS चे फुुुल फॉर्म किंवा IAS शी संबंधित मूलभूत माहिती माहीत नसेल, तर या पोस्टमध्ये आम्ही तुम्हाला IAS बद्दल सांगणार आहोत.ह्या पोस्ट मध्ये मी सगळी माहिती लिहिली आहे जर तुम्हाला आयएएस बदल माहिती नसेल तर तुम्ही सगळी पोस्ट वाचा चला तर पुढे वाचूया,

जरी IAS ही फक्त एक परीक्षा आहे परंतु त्याबद्दल जाणून घेणे खूप महत्वाचे आहे. अशा परिस्थितीत, मला वाटले की या लेखाद्वारे आयएएसशी संबंधित सर्व प्रकारची माहिती तुम्हा लोकांना का पुरवली जाऊ नये, जेणेकरुन नंतर तुमच्या मनात आयएएस फुल फॉर्म  मराठी  IAS Full Form in marathi  कोणतीही शंका राहणार नाही. तर मग आरंभ करूया आणि जाणून घेऊया IAS काय आहे आणि IAS चे पूर्ण रूप काय आहे.

IAS Full Form in marathi,IAS चे पूर्ण नाव काय आहे?

IAS चे पूर्ण नाव काय आहे

IAS चे पूर्ण रूप , IAS Full Form, Indian Administration Services है भारतीय प्रशासन सेवा आहे. भारतीय समाजात आयएएस अधिकारी हे शक्ती आणि प्रतिष्ठेचे प्रतीक मानले जाते. भारतातील सर्व सरकारी यंत्रणांच्या चाव्या आयएएस अधिकाऱ्यांच्या हातात आहेत. हे जाणून घेण्यासारखे देखील आहे की शहराचे पोलीस अधीक्षक बहुतेक राज्यांमध्ये IAS (DM) अंतर्गत काम करतात. आयएएस अधिकाऱ्याला अमर्याद अधिकार असतात, त्यामुळे या पदाच्या जबाबदाऱ्या आणि प्रतिष्ठा वाढते.
 एवढ्या मोठ्या जबाबदारीसाठी योग्य व्यक्तीची निवड करणे ही एक मोठी जबाबदारी आहे, म्हणूनच नागरी सेवा परीक्षा (CSE) ची रचना अशा प्रकारे करण्यात आली आहे की केवळ हुशार उमेदवारच ही परीक्षा उत्तीर्ण करू शकतात.
 नागरी सेवा परीक्षेत, 6 लाख उमेदवारांपैकी फक्त 1000 उमेदवार निवडले जातात आणि सामान्य पदवीधरांपासून ते डॉक्टर, अभियंता, शास्त्रज्ञ, सर्वजण या परीक्षेला बसतात. म्हणून, या परीक्षेत निवड करणे खूप कठीण आहे, म्हणून नागरी सेवा परीक्षा (CSE) ही आपल्या देशातील सर्वात कठीण परीक्षा मानली जाते

आयएएस अधिकारी म्हणजे काय? त्यांचे कार्य काय असते?

IAS परीक्षा ही भारताची मुख्य परीक्षा आहे आणि सर्वात कठीण देखील आहे. IAS ही समाजाची सेवा करण्यासाठी सर्वोत्तम अखिल भारतीय सेवा आहे. आपल्या देशातील तरुणांनी आयुष्यात एकदा तरी आयएएस अधिकारी होण्याची इच्छा बाळगली आहे. यूपीएससी सर्व भारतीय सेवा आणि विविध केंद्रीय नागरी सेवांसाठी दरवर्षी नागरी सेवा परीक्षा (सीएसई) आयोजित करते.
 आधीच अस्तित्वात असलेल्या आरक्षण श्रेणींव्यतिरिक्त, या वर्षी केंद्रीय लोकसेवा आयोगाने आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल विभाग (EWS) श्रेणीच्या उमेदवारांना आरक्षण देण्याच्या उद्देशाने आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल विभाग (EWS) श्रेणीची एक नवीन श्रेणी जोडली आहे. आर्थिकदृष्ट्या कमकुवत विभागातील (EWS) उमेदवारांसाठी पात्रता अटी बदलल्या नाहीत आणि सामान्य उमेदवारांच्या पात्रता अटींशी संरेखित केल्या आहेत.
 आयएएस अधिकृतपणे नागरी सेवा परीक्षा (सीएसई) म्हणतात दरवर्षी केंद्रीय भरती एजन्सी, केंद्रीय लोकसेवा आयोग (यूपीएससी) द्वारे आयोजित केली जाते.

आIAS Full Form in marathi,यएएस चां फुल फ्रॉम मराठी मध्ये,

 IAS  Full Form marathi,आयएएस चां फुल फ्रॉम मराठी मध्ये,
“भारतीय प्रशासकीय सेवा”
 
 
I – भारतीय (Indian)
A – प्रशासकीय (Administrative)
S – सेवा (Service)

IAS परीक्षेत (selection) निवड कशी मिळवायची?

आयएएस ही सेवा नसून मोठी जबाबदारी आहे. आयएएस अधिकारी एकापेक्षा जास्त स्तरावरील सर्व संबंधितांच्या सर्व प्रयत्नांना योग्य दिशा देतात. तो जिल्ह्यात एक नेता म्हणून काम करतो आणि सर्वांना चांगले काम करण्याची प्रेरणा देतो.  IAS ची तयारी कशी करावी.

शहर किंवा जिल्हा, मग ते राज्य सरकार असो किंवा भारत सरकार, प्रत्येक विभागाच्या शीर्षस्थानी IAS अधिकारी तैनात असतात. दरवर्षी, UPSC फेब्रुवारी महिन्यात नागरी सेवा परीक्षेसाठी अधिसूचना जारी करते, ज्यामध्ये IAS सोबत सुमारे 24 केंद्रीय नागरी सेवा जाहिराती असतात.

भारतात, IAS –  Indian Administrative Service, IPS – Indian Police Service and IFoS – Indian Forest Service भारतीय वन सेवा (All India services) अखिल भारतीय सेवा म्हणून अधिसूचित आहेत. उर्वरित सेवा केंद्रीय नागरी सेवांमध्ये येतात.

दरवर्षी सुमारे 6 लाख उमेदवार नागरी सेवा परीक्षेसाठी फॉर्म भरतात परंतु शेवटी फक्त 1000 उमेदवारांची निवड केली जाते. म्हणजे उत्तीर्णतेची टक्केवारी खूपच कमी आहे. तसेच, जागांची संख्या कमी झाल्यास उत्तीर्णतेची टक्केवारी आणखी कमी होईल.

IAS परीक्षा ची Eligibility Criteria

आता IAS परीक्षेच्या Eligibility Criteria नजर टाकू,

Nationality

भारतीय नागरिकांसह तिबेट, नेपाळ आणि भूतानचे नागरिक या परीक्षेसाठी अर्ज करू शकतात, परंतु IAS आणि IPS मध्ये भरतीसाठी उमेदवार हा भारताचा नागरिक असणे आवश्यक आहे.

Educational Qualification

या परीक्षेसाठी आवश्यक असलेली शैक्षणिक पात्रता ही कोणत्याही शाखेतील पदवीधर आहे. पदवीमध्ये किमान टक्केवारीची अट नाही. फक्त आवश्यक अट म्हणजे पदवीची पदवी सरकारी मान्यताप्राप्त विद्यापीठातून असावी. परीक्षेची रचना अशा प्रकारे केली गेली आहे की वेगवेगळ्या पार्श्वभूमीतील व्यक्तींना खेळण्याच्या मैदानात ठेवण्यात आले आहे. पदवी अभ्यासक्रमात चांगले गुण मिळवणाऱ्या उमेदवारांना कोणताही फायदा नाही, फक्त नागरी सेवा परीक्षेचे विषय महत्त्वाचे आहेत.
 जे उमेदवार त्यांच्या पदवी अभ्यासक्रमाच्या शेवटच्या वर्षाला आहेत ते सत्याच्या वेळी ते त्यांच्या पदवीच्या गुणपत्रिकेचे पुनरुत्पादन करतील या अटीच्या अधीन अर्ज करू शकतात.

Age Criteria

या परीक्षेसाठी उमेदवाराचे किमान वय 21 वर्षे असावे. वेगवेगळ्या श्रेणींसाठी वेगळी वरची वयोमर्यादा विहित करण्यात आली आहे. सर्वसाधारण प्रवर्गासाठी ३२ वर्षे, ओबीसीसाठी ३५ वर्षे आणि अनुसूचित जाती-जमातीसाठी ३७ वर्षे. अपंग वर्गात अधिक शिथिलता आहे.
 अधिसूचना वर्षाच्या 1 ऑगस्टपासून वयाची गणना केली जाईल.
 IAS किंवा IFS मध्ये निवडलेले उमेदवार, मागील कोणत्याही परीक्षेत बसले आहेत आणि त्या सेवेचे सदस्य आहेत ते पुन्हा नागरी सेवा परीक्षा फॉर्म भरू शकत नाहीत.

आयएएस अधिकाऱ्याला कोणकोणती पद देण्यात येतात?

 – जिल्हाधिकारी
 – आयुक्त
 – मुख्य सचिव
 -सार्वजनिक क्षेत्रातील युनिट्सचे प्रमुख
 – कॅबिनेट सचिव
 निवडणूक आयुक्त इ.

फॉर्म भरण्याशी संबंधित काही महत्वाचे माहिती,

फॉर्म भरताना उमेदवाराला नाव, वडिलांचे नाव, आईचे नाव इत्यादी सर्व मूलभूत माहिती भरावी लागते. नागरी सेवा परीक्षेसाठीही केंद्र चिन्हांकित केले जाणार आहे. ही परीक्षा देशातील 72 शहरांमधील वेगवेगळ्या केंद्रांवर एकाच वेळी घेतली जाते.
 आणखी एक महत्त्वाचा मुद्दा म्हणजे उमेदवारांना फॉर्म भरताना नागरी सेवा मुख्य परीक्षेसाठी पर्यायी विषयही निवडावा लागेल. अधिसूचनेमध्ये, 26 पर्यायी विषयांपैकी एक निवडा आणि फॉर्ममध्ये चिन्हांकित करा. फॉर्म भरताना, उमेदवारांनी त्यांच्या परीक्षेचे माध्यम देखील भरणे आवश्यक आहे. ते IAS च्या प्राथमिक परीक्षेत हिंदी तसेच इंग्रजीमध्ये उपस्थित राहू शकतात.

आज तुम्हीं काय शिकलास,

मला आशा आहे की तुम्हाला माझा लेख आवडला असेल, IAS चां full From काय आहे?  वाचकांना IAS Full Form in marathi या बद्दल संपूर्ण माहिती देण्याचा माझा नेहमीच प्रयत्न राहिला आहे जेणेकरून त्यांना त्या लेखाच्या संदर्भात इतर कोणत्याही साइट किंवा इंटरनेटवर शोध घेऊ नये.

 यामुळे त्यांचा वेळही वाचेल आणि त्यांना सर्व माहिती एकाच ठिकाणी मिळेल. तुम्हाला या लेखाबद्दल काही शंका असल्यास किंवा त्यात काही सुधारणा व्हाव्यात असे तुम्हाला वाटत असेल तर तुम्ही यासाठी कमी कमेंट लिहू शकता.

Leave a Comment