चेहऱ्यावरील पिंपल्स येण्याची कारणे ? व घरगुती उपाय

ऐन तारुण्यात बहुतेकाना सतावणारा,पिंपल्स येण्याची कारणे व चेहरा विदुप करणारा असा हा पिंपल्स येण्याचा प्रकार आपल्या आजूबाजूला सतत दिसत असतो,आपण आदी पिम्लस विषयी माहिती जनुया, चला तर

पिंपल्स म्हणजे नक्की काय?

तरुण माणसांच्या चेहऱ्यावर छातीवर, फाठीवर,कुठेही आढळून येणाऱ्या ह्या पुळ्या विविध प्रकारच्या असतात, कधी नुसचीच कड्क पुळी तर कधी पू ने बहरलेली वा कधी चिकट देवाने भरलेली केव्हा पिंपल्स चेहऱ्यावर blackheads किंवा whiteheads म्हणूनही दिसतात,

 

हे पिंपल्स का येतात,

आपल्या त्वचेमध्ये घामाच्या ग्रंथी असतात तसेच काही तेलांचे ग्रंथी असतात,ह्या जन्मापासून असतात ,परंतु तारुण्याच्या तेलग्रंथितून तेल स्त्रवायला सर्वात होते ,शरीरातील testosterone नावाच्या हामोर्न मुळे ह्या तेलग्रंथी काम करू लागतात,

मुलींमध्ये हे Testosterone harmone असते पण अगदी कमी प्रमाणात, ज्या व्यकितीमध्ये ह्या Testosterone harmone रूपांतर 5 DHT (5 dihudrotestosterone) हार्मोन मध्ये जास्त प्रमाणात बनत, त्यांच्यातील ह्या तेलग्रंथी जास्त प्रमाणात तेल बनवू लागतात व ह्या व्येक्तीची त्वचा एकदम तेलकट दिसू लागते,हे तेल तेलग्रंथीचे ducts जाम करून टाकतात, त्या मुळे ह्या घाठी मोठ्या बनतात,ह्या मुळे अनेक जंतू तिथे वाढतात, आणि पिंपल्स ची सर्वात होते, तेलग्रंथी मधील दाब वाढला की त्याची ducts तुटतात व ह्यातील घान , तेल या पिंपल्स मधून बाहेर येत, आजूबाजूची तवच्या लालसर होते, free fatty acids मुळे हे सर्व घडत राहत,

 

पिंपल्स येण्याची कारणे | चेहऱ्यावर पिंपल्स येण्याची कारणे काय आहेत?

 

1 ) दोण्यापेक्की एक्याद्या पालकाच्या घराण्यात जर तरुणपणी पिंपल्स येत असतील तर मुलाला पण पिंपल्स चा त्रास hon सोभाविक आहे,

2 ) पिंपल्स हे तारुण्यात प्रदापण करत असतानाच साधारणपणे 13 ते 19 वर्षापर्यंत येतात,

3 ) समुद्रातील मासे व आयोडीन युक्त मिठ हे पिंपल्स वाढवतात, त्याखालोखाल जर तळलेले पदार्थ अतिप्रमाणात आहारात घेत राहतील तर पिंपल्स येतात,

4 ) ताणतणाव देखील पिंपल्स साठी कारणीभूत ठरतात, परीक्षांच्या आधी पिंपल्स प्रमाण वाढलेले असते,

5 ) काही जणांना हे चेहऱ्यावरचे पिंपल्स कोचून काढायची सवय असते त्यामुळे त्यांच्या चेहऱ्यावर डाग राहतात,

6 ) चेहऱ्यावर हेवी मेकअप  किंवा वरचेवर  करत राहिल्याने पिंपल्स प्रमाण वाढत, तसेच क्रीम लावणे , ह्या गोष्टी चेहऱ्यावर लावल्याने देखील पिंपल्स जास्त प्रमाणात उगवतात,

7 ) कधी कधी मुलींना मासिक पाळी यायच्या आधी काही दिवस हे पिंपल्स वाढलेले  दिसतात, रक्तात progesterone या हार्मोन च प्रमाण वाढल्याने हे घडत

8  ) काही काही प्रोपेशन जस की ज्याचा ओलील, डिझेल यांच्याशी संबंध येतो त्यांना किंवा जे भट्टी , बेकरी या सारख्या ठिकाणी सतत गरम वा adry अशा हवेत काम करतात त्यांना पिंपल्स येण्याच प्रमाण जास्त असत,

 

चेहऱ्यावरील पिंपल्स घालवण्यासाठी कोणते घरगुती उपाय करावे ?

 

पिंपल्स दूर करण्यासाठी काही घरगुती उपाय आहेत जे प्राचीन काळी वापरले जात होते. तुम्ही कोणत्याही त्रासाशिवाय आणि अतिरिक्त खर्चाशिवाय  मुक्त होऊ शकता. अशा अनेक सोप्या पद्धती आहेत, ज्या वापरून तुम्ही कोणत्याही साइड इफेक्टशिवाय मुरुम कायमचे बरे करू शकता-

 

 1. मुलतानी माती

मुलतानी माती हे पिंपल्ससाठी वरदान आहे. मुलतानी माती त्वचेतील जास्त तेल आणि घाण काढून टाकण्यासाठी खूप प्रभावी आहे. आंघोळ करताना ते गुलाब पाण्यात मिसळून चेहऱ्यावर लावा. चेहऱ्यावरील पिंपल्स पूर्वीसारखे नाहीसे होतील. जर तुम्ही उभी मुलतानी माती घेत असाल तर रात्रभर गुलाब पाण्यात भिजत ठेवा. वापरल्यावर त्यात थोडे लिंबू घाला. हे मिश्रण तुमचे पिंपल्स लवकर सुकवेल.

 

2. टूथपेस्ट

पांढरी टूथपेस्ट पिंपल्स दूर करण्यासाठी खूप प्रभावी आहे. हे बर्फासारखे काम करते. हे जळत्या त्वचेवर देखील लागू केले जाते. पण लक्षात ठेवा की टूथपेस्ट जेल नसावी, अन्यथा तुमची चिडचिड होऊ शकते. यामध्ये बेकिंग सोडा, हायड्रोजन पेरॉक्साइड आणि ट्रायक्लोसन सारखे पदार्थ असतात, ज्यामुळे मुरुम लवकर सुकतात. दिवसातून दोनदा लावा. त्यानंतर थंड पाण्याने चेहरा धुवा.

 

 3. ओटमील

दलिया हेल्दी आहे. यामुळे पोट थंड राहते आणि भरपूर फायबर मिळते. ओटमील फेस पॅक पिंपल्स लवकर बरा करतो. कदाचित तुम्हाला माहित नसेल की ते आपल्या त्वचेची छिद्रे शुद्ध करण्यासाठी आणि त्यातून अतिरिक्त तेल शोषण्यास देखील उपयुक्त आहे. मध आणि लिंबाचा रस मिसळून लावा, पिंपल्स लवकर संपतील.

 

4. एलोवेरा जेल

कोरफडीमध्ये एक नाही तर अनेक आयुर्वेदिक गुणधर्म आहेत. हे खाण्याबरोबरच लावता येते. त्वचेशी संबंधित आजारांसाठी हे उत्तम आहे. याचा नियमित वापर करून पिंपल्स मुळापासून दूर करता येतात. हे अँटीऑक्सिडंटसारखे काम करते. यामध्ये असलेले अँटीबॅक्टेरियल गुणधर्म मुरुम लवकर बरे होण्यास मदत करतात. रात्री झोपताना कोरफडीचा गर लावा. जर तुमच्याकडे व्हिटॅमिन ई कॅप्सूल उपलब्ध असेल तर ते मिसळा आणि लावा.

5. कडुलिंब

मुरुम दूर करण्यासाठी हे एक अतिशय प्रभावी औषध आहे. त्यात बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ, अँटीफंगल आणि विरोधी दाहक गुणधर्म आहेत. कडुलिंब बारीक करून पेस्ट तयार करा आणि त्यात सफरचंद सायडर व्हिनेगर आणि मध मिसळा. व्हिनेगरऐवजी लिंबूही वापरता येईल. घरात सहज उपलब्ध असेल तेच वापरा. रोज चेहऱ्यावर लावा, पिंपल्स लवकर बरे होतील. याशिवाय तुम्ही कडुलिंबाचे पाणीही तयार करू शकता. बर्फाच्या ट्रेमध्ये ठेवा आणि ते चौकोनी तुकडे चेहऱ्यावर हलकेच चोळा.

6 ) मेथी

मेथीच्या दाण्यांमध्ये दाहकता कमी करणारे गुणधर्म असतात जे चेहऱ्यावर मुरुम, ब्लॅकहेड्स आणि इतर स्कीन इन्फेक्शना रोखतात. यासाठी मेथीचे दाणे एका भांड्यात भिजवून घ्या आणि सुमारे ५ तासांनंतर बारीक पेस्ट बनवा. या पेस्टमध्ये गुलाबजल मिसळून चेहऱ्यावर लावा आणि १५-२० मिनिटे ठेवल्यानंतर चेहरा धुवा.

 

पिंपल्स  पासून बचाव कसे करायचे? काही  टिप्स

पिंपल्स  वर उपाय करण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे त्यांना प्रतिबंध करणे. संरक्षणासाठी, तुम्हाला काही गोष्टी लक्षात ठेवाव्या लागतील-

 •  दिवसातून किमान तीन वेळा 5 मिनिटे थंड पाण्याने चेहरा धुवा.
 •  दिवसभरात सुमारे 10 ते 12 ग्लास पाणी प्या.
 •  संतुलित आहार घ्या. फॅटी फूड आणि जंक फूड टाळा.
 •  चेहऱ्यासाठी योगा आणि कसरत करा.
 •  स्निग्ध आणि तेलकट मेकअप टाळा.
 •  १५ दिवसांतून एकदा फ्रूट क्रीमने मसाज करा आणि दर आठवड्याला स्क्रब करा.
 •  ब्लॅकहेड्स आणि व्हाइटहेड्स मसाज केल्याने मऊ होतात आणि मऊ झाल्यावर ते सहज निघून जातात.
 •  फ्रूट क्रीमसाठी पपई आणि मध मिसळून पेस्ट तयार करा. तर स्क्रबसाठी साखर आणि कॉफी वापरा.
 •  पू आणि पाण्याने पिंपल्सची मसाज होणार नाही याची काळजी घ्या. त्यांच्यासाठी फक्त होममेड पेस्ट वापरा.
 •  जास्त वेळ उन्हात राहू नका.
 •  चहाच्या झाडाचे तेल लावता येते.
 •  तणावापासून दूर राहा.

 

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न – FAQS

1. पिंपल्स पॉप करणे वाईट आहे का?

मुरुम टाकू नका, ते तेथे गडद डाग राहू शकतात. जर पू आत खोलवर असेल तर जखम खोल देखील असू शकते, ज्यामुळे तेथे खड्डा पडण्याची शक्यता असते.

 2. बर्फाने पिंपल्स कमी होतात?

होय, बर्फामुळे मुरुम कमी होतो, कारण त्यात त्वचेचे अतिरिक्त तेल शोषून घेण्याची क्षमता असते. ते त्वचेला हायड्रेट करते.

 

 3. पाणी पिण्याने मुरुम बरे होण्यास मदत होते का? –

पाणी हे आपल्या शरीरासाठी अमृत आहे. तुमची बद्धकोष्ठतेची समस्या पाण्याने संपते. पाणी शरीराच्या सर्व अवयवांना शुद्ध करते. पाणी प्यायल्याने तुमची त्वचा स्वच्छ होईल आणि पिंपल्सची समस्याही कमी होईल.

 

 

Leave a Comment