भारतीय डाक स्पीड पोस्ट ट्रैकिंग कसे करायचे | Speed Post Tracking in marathi

 

आजचा हा आमचा लेख “स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग कसे करावे?” याबद्दल आहे, जर तुम्हाला देखील ट्रॅकिंग स्पीड पोस्टबद्दल माहिती मिळवायची असेल, तर तुम्ही हा लेख सविस्तर वाचला पाहिजे. आपल्या सर्वांना माहित आहे की, जर आपल्याला दूरवर एखादे पार्सल पाठवायचे असेल तर आपण कुरिअरचा मार्ग अवलंबतो. पूर्वीच्या काळी पार्सल पोस्ट केल्यानंतर, पार्सल पोहोचण्यास बराच वेळ लागायचा, परंतु आजकाल बरेच तंत्रज्ञान आले आहे. पोस्ट केल्यावर. पार्सल कमी वेळेत प्राप्त झाले आहे.

 

आज आपण “स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग कसे करावे?” याबद्दल बोलू. त्याआधी हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की हे स्पीड पोस्ट म्हणजे काय? चला तर मग आज आम्ही तुम्हाला या लेखाच्या माध्यमातून याच्या संबंधित गोष्टी सविस्तरपणे माहिती मिळून घेवूया, हा संपूर्ण लेख शेवटपर्यंत नक्की वाचा.

 

स्पीड पोस्ट म्हणजे काय?

स्पीड पोस्ट ही भारतीय पोस्टची सेवा आहे जी अतिशय जलद वितरण सुविधा प्रदान करते. पूर्वीच्या काळी भारतीय पोस्ट खूप हळू सुविधा देत असे, पोस्ट पाठवायला जास्त वेळ लागत असे, पण आता भारत सरकारने पोस्ट ऑफिसर सेवेत बरेच बदल केले आहेत. पूर्वी भारत पोस्टल सेवा होती आणि सरकारी पोस्टल सेवा उपलब्ध नव्हती. हळूहळू सरकारने टपाल सेवेत संपूर्ण बदल घडवून आणला. आता स्पीड पोस्टच्या मदतीने लोक जलद डिलिव्हरी मिळवू शकतात. तसे, पोस्टचे दोन प्रकार आहेत, एक सामान्य पोस्ट ज्याच्या डिलिव्हरीपर्यंत पोहोचण्यास वेळ लागतो आणि स्पीड पोस्ट ज्यामध्ये पोस्ट कमी वेळेत पोहोचते.

 

स्पीड पोस्ट कसे करावे?

असे बरेच लोक आहेत ज्यांना स्पीड पोस्ट कसे करावे हे माहित नाही, तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की स्पीड पोस्ट असे केले जाते:

सर्वप्रथम तुम्हाला जी गोष्ट पोस्ट करायची आहे ती लिफाफा किंवा कव्हरमध्ये व्यवस्थित पॅक करा.
त्यानंतर त्या लिफाफ्यासमोर तुमचे नाव, पत्ता आणि मोबाईल नंबर लिहा, तसेच तुम्हाला ज्या व्यक्तीला पाठवायचे आहे त्याचे नाव, पत्ता आणि मोबाईल नंबर देखील लिहा.
जर तुम्ही जड माल वेगाने पोस्ट केला तर तुम्हाला त्याचे वजन करावे लागेल आणि त्यानुसार फी भरावी लागेल.
वजनाची रक्कम भरल्यानंतर स्पीड पोस्टसाठी वेगळे शुल्क आकारावे लागेल.
त्यानंतर, तुम्हाला काउंटरवरून पावती मिळेल, जोपर्यंत पार्सल पोहोचत नाही, तोपर्यंत ती पावती तशीच ठेवावी जेणेकरून डिलिव्हरी करताना काही अडचण आली तर ती पावती हातात असावी.

 

स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग कसे करावे?

 

स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग_लिफाफा

आता आम्ही तुम्हाला स्पीड पोस्टचा मागोवा कसा घ्यायचा ते सांगतो, आम्ही तुम्हाला सांगतो की स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग 2 प्रकारे केले जाऊ शकते, प्रथम अधिकृत वेबसाइटवरून आणि दुसरे मोबाइल अॅपवरून. स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंगबद्दल आम्ही दोघांच्या माध्यमातून तुम्हाला माहिती देऊ जे काहीसे असे आहे:

 

वेबसाइटद्वारे स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग:

तुमची स्पीड पोस्ट ट्रॅक करण्यासाठी किंवा स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग पाहण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम भारतीय पोस्टल सेवेच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल.

त्या वेबसाइटला भेट दिल्यानंतर, तुम्हाला स्पीड पोस्ट क्रमांक / कन्साईनमेंट क्रमांक / ट्रॅकिंग आयडी / पार्सल ट्रॅकिंग क्रमांक आणि कॅप्चा कोड भरावा लागेल आणि आता ट्रॅकवर क्लिक करा.

Track now वर क्लिक केल्यावर तुमच्या स्पीड पोस्टची संपूर्ण माहिती तुमच्या समोर उघडेल.

 

मोबाइल ॲपद्वारे स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग:

मोबाईल अॅपद्वारे स्पीड पोस्ट ट्रॅक करण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम प्ले स्टोअरवर जावे लागेल आणि स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग शोधा, त्यानंतर तुम्हाला स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग नावाचे अॅप दिसेल: पोस्ट मास्टर फॉर इंडिया पोस्ट, ते अॅप इंस्टॉल करा.

 

ॲप इन्स्टॉल किंवा डाउनलोड केल्यानंतर, तुम्हाला काही इंटरफेस दिसेल, तेथे तुम्हाला तुमचा ट्रॅकिंग आयडी क्रमांक भरावा लागेल आणि Track वर क्लिक करावे लागेल.

क्लिक केल्यानंतर, तुमच्या स्पीड पोस्टचा तपशील तुमच्या समोर येईल आणि तुमची स्पीड पोस्ट कुठे पोहोचली आहे आणि किती दिवसांत पोहोचेल हे तुम्हाला पाहता येईल.

 

Sms द्वारे स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग कसे करावे?

जर काही कारणास्तव तुम्ही ऑनलाइन ट्रॅक करू शकत नसाल, तर तुम्ही एसएमएसद्वारे स्पीड पोस्ट देखील ट्रॅक करू शकता, यासाठी तुम्हाला तुमचा मेसेज बॉक्स उघडावा लागेल आणि स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग<space>स्पीड पोस्ट लिहावे लागेल.  हे एसएमएस बॉक्समध्ये लिहून तुम्हाला ५५३५२ या क्रमांकावर पाठवावे लागेल.  संदेश पाठवल्यानंतर, सुमारे 5 मिनिटांत, संदेशाद्वारे तुमच्या पोस्टल पार्सलची संपूर्ण माहिती प्राप्त होईल

 

स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग हेल्पलाइन क्रमांक

तुम्हाला स्पीड पोस्टशी संबंधित काही समस्या असल्यास किंवा स्पीड पोस्टबद्दल कोणतीही माहिती मिळवायची असल्यास, तुम्ही स्पीड पोस्ट हेल्पलाइन नंबरवर संपर्क साधू शकता.  तुम्ही काही प्रश्न विचारू शकता जसे- स्पीड पोस्टची फी किती आहे, स्पीड पोस्ट किती वेळेत पोहोचते, माझे पार्सल वेळेवर का पोहोचले नाही इ.  स्पीड पोस्ट कस्टमर केअर नंबर 1800-2666-868 आहे

 

 

FAQ

स्पीड पोस्टचा मागोवा कसा घ्यावा?

मोबाइल अॅपवरून किंवा इंडिया पोस्टच्या अधिकृत साइटद्वारे.

 

ट्रॅकिंग नंबर किती अंकी आहे?

रॅकिंग क्रमांक 13 अंकांचा आहे.

 

स्पीड पोस्ट ट्रॅकिंग दर्शविले नसल्यास काय करावे?

तुमच्या जवळच्या पोस्ट ऑफिसशी संपर्क साधा.

 

स्पीड पोस्ट किती दिवसात पोहोचते?

स्पीड पोस्टवर पोहोचण्यासाठी 2-3 दिवस लागतात.

 

भारतात स्पीड पोस्ट सेवा कधी सुरू झाली?

भारतात स्पीड पोस्ट सेवा 1986 मध्ये सुरू झाली.

 

Leave a Comment