2022 मध्ये Money Saving Tips in Marathi,पैसे वाचवण्याचे 6 मार्ग

Money Saving Tips in Marathi: जुन्या गोष्टींचा धडा घेऊन नव्या वर्षाची सुरुवात करायला हवी. यासाठी नियोजन करावे लागेल, जेणेकरून भविष्यातील अप्रिय घटनांना समर्थपणे तोंड देता येईल. 

How to save money in marathi)Money Saving Tips in Marath वर्ष कसे असेल कोणालाही त्याची कल्पना नाही. घरातील महिलांकडील पैसे गेल्या पाच वर्षांत दोनदा बाहेर आले आहेत. पहिल्यांदा नोटबंदीवेळी आणि दुसऱ्यांदा कोरोनामुळे लागलेल्या लॉकडाऊनवेळी. २०२२ च्या सुरुवातीला कोरोनाच्या नव्या व्हेरिअंटमुळे तिसरी लाट येण्याची शक्यता वर्तविण्यात येत आहे. यामुळे महिलांनी आतापासूनच नवीन वर्षाच्या आर्थिक सक्षमतेच्या तयारीला लागणे गरजेचे आहे. फायनान्शिअल प्लॅनिंगसाठी आतापासूनच तयारी करणे फायद्याचे राहणार आहे.

फायनान्शिअल प्लॅनर ममता गोदियाल यांनी सांगितले की, दोन वर्षांचा अनुभव आमच्यासाठी आर्थिक आणि शारीरिक दृष्या चांगला नव्हता. यामुळे या गोष्टींचा धडा घेऊन नव्या वर्षाची सुरुवात करायला हवी. यासाठी नियोजन करावे लागेल, जेणेकरून भविष्यातील अप्रिय घटनांना समर्थपणे तोंड देता येईल.

How to save money in marathi,

इमरजंसी फंड बनवावा…नवीन वर्षात आपत्कालीन निधीची व्यवस्था नक्की करा. आपत्कालीन निधी हा घराच्या एका वर्षाच्या खर्चाइतका असावा. आणि हे काम एक स्त्री खूप चांगल्या प्रकारे करू शकते. कारण घरातील बजेट, मुलांचे शिक्षण किंवा इतर कोणत्याही खर्चात महिलांचा मोठा वाटा असतो. आणि ही गोष्ट कोणापासून लपून राहिलेली नाही, जेव्हा जेव्हा घरातील पुरुषाला पैशाची गरज भासते तेव्हा ती महिला आपल्या सिक्रेट पिग्गी बँकने ती गरज पूर्ण करते. म्हणून, एका महिलेने त्या व्यतिरिक्त आपत्कालीन निधी तयार करणे आवश्यक आहे.

सर्व विधाने तपासा,

 तुमचे सर्व स्टेटमेंट तपासा आणि गेल्या काही महिन्यांच्या खर्चाची नोंद घ्या. आवश्यक असल्यास, आर्थिक सल्लागाराचा देखील सल्ला घ्या. यासाठी तुम्ही मोबाईल अॅपचीही मदत घेऊ शकता. अशी अनेक पर्सनल फायनान्स अॅप्स ऑनलाइनही उपलब्ध आहेत. प्रत्येक आठवड्याच्या खर्चाची डायरी बनवा.

बजेट सुरू करा

 बजेट बनवण्याचा विचार करू नका, आजपासूनच कामाला लागा. हे प्रत्येक आठवड्यात, प्रत्येक महिन्यात आणि प्रत्येक तिमाहीत असू शकते. सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे तुम्ही या बजेटचे पालन करत आहात की नाही हे ध्यानात ठेवावे. तुमचे सर्व संभाव्य उत्पन्न आणि खर्च समाविष्ट करा.

अनावश्यक खर्चावर फुली माराममता गोदियाल सांगतात की, घरातील ९० टक्के बजेट महिलांच्या हातात असते. त्यामुळे कोणता खर्च आवश्यक आहे आणि कोणता अनावश्यक आहे हे स्त्रीला चांगलेच माहीत असते. त्यामुळे नवीन वर्षात घराचे बजेट तयार करण्याची सवय लावा. या सर्व खर्चाची नोंद करा आणि नंतर बजेटमधून कोणते खर्च काढता येतील ते तपासा. प्रत्येक महिन्याची बचत करण्यात ही सुरुवात नक्कीच मोठी भूमिका बजावेल.

अनावश्यक खर्च करू नका

 आपण कधीही खरेदीला जातो, कधीही बाहेर जेवायला जातो, असे अनेकदा घडते. त्यामुळे अशा सवयी बदला आणि विचार न करता खर्च करू नका. फक्त उपयोगी वस्तू खरेदी करा ज्या पुन्हा उपयोगी पडतील. सर्वोत्तम कमी करा.

आणीबाणीसाठी नेहमी तयार रहा

 आयुष्यात कधीही कशावरही विश्वास ठेवू नका. त्यामुळे त्यासाठी आपण सदैव तयार असले पाहिजे. भविष्यात काय होणार हे कोणालाच माहीत नाही, त्यामुळे वर्तमान सोबतच भविष्यासाठी इतकं जतन करा की काही आणीबाणी आली तर इतरांसमोर हात पसरावे लागणार नाहीत. यासाठी तुम्ही तुमचे पैसे तुमच्या खात्यात आणि लिक्विड कॅशच्या स्वरूपातही ठेवू शकता.

विमा जरूर काढा…पर्सनल फायनान्स एक्सपर्ट ममता गोदियाल यांच्या मते, नोकरदार महिला विम्यासारख्या गरजांकडे लक्ष देतात पण घरात काम पाहणाऱ्या महिला विम्याला फालतू खर्च मानतात. मात्र, तसे नाही. आयुर्विमा सोबतच वैद्यकीय विमा हा घरगुती स्त्रीसाठी तितकाच महत्वाचा आहे जितका तो नोकरी करणाऱ्या ,

How to save money marathi

प्रत्येकजण पैसे कमवतो, कोणी जास्त कमावतो, कोणी कमी. पण श्रीमंत तोच होतो जो पैसा वाचवतो आणि गुंतवतो. बचत करण्याचा सुवर्ण नियम आहे की तुम्ही ते शिस्तबद्ध आणि नियमितपणे करा.

 पैसे कसे वाचवायचे हा प्रश्न नेहमी तुमच्या मनात घोळत राहतो. याचे उत्तर मी या लेखात दिले आहे. तुम्ही तुमच्या वतीने काहीतरी योगदान देऊन इतर मार्गांनीही पैसे वाचवू शकता.

Leave a Comment