‘IPS’ full form in marathi, IPS कसे बनायचे? 2022

मित्रांनो, आज आपण IPS full form in marathi या बद्दल बोलणार आहोत. . त्यामुळे जर तुम्हाला देखील IPS च्या फुल फॉर्मबद्दल जाणून घ्यायचे असेल तर या लेखात तुम्हाला ips शी संबंधित सर्व माहिती मिळेल. IPS म्हणजे काय?, IPS साठी लागणारी पात्रता?, IPS कोणत्या पदासाठी नियुक्त होतो?, IPS परीक्षा कशी द्यावी?, IPS परीक्षेमध्ये निवड प्रक्रिया कशी असते?, IPS अधिकाऱ्यांचे प्रशिक्षण कसे असते?, IPS Meaning In Marathi.तर सर्वप्रथम जाणून घेऊया IPS म्हणजे काय आणि तुम्ही IPS अधिकारी कसे बनू शकता.

IPS full form in marathi

 IPS Full Form ! IPS म्हणजे काय?

मित्रांनो, IPS चा मराठीत full from म्हणजे “भारतीय पोलीस सेवा” म्हणजेच “Indian Police Service” . यालाच आपण क्रमवारीत IPS म्हणतो.

IPS एक पोलीस अधिकारी आहे आणि तो भारत सरकारच्या गृह मंत्रालयाच्या अंतर्गत काम करतो. IPS चे आणखी दोन भाग आहेत. ज्याला आपण IAS आणि IFS या नावाने ओळखतो.

IAS Full Form – भारतीय प्रशासकीय सेवा

IFS Full Form – भारतीय वन सेवा

 IPS कसे बनायचे?

मित्रांनो, जर तुम्हाला देखील IPS बनायचे असेल तर प्रथम तुम्हाला पदवी पूर्ण करावी लागेल आणि त्यानंतर तुम्ही UPSC द्वारे घेण्यात येणाऱ्या परीक्षेत फॉर्म अर्ज करू शकाल. यूपीएससी दिल्ली दरवर्षी मे महिन्याच्या आसपास यूपीएससीचा फॉर्म येतो, तुम्ही त्यात फॉर्म अर्ज करू शकता आणि त्यानंतर तुम्हाला प्री आणि मेन या दोन परीक्षा उत्तीर्ण कराव्या लागतील आणि त्यानंतर तुम्हाला मुलाखतही उत्तीर्ण करावी लागेल, मग तुम्ही IPS बनू शकाल. किंवा IAS अधिकारी.

UPSC (Union Public Service Commission) द्वारे आयोजित नागरी सेवा परीक्षा उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे. वर माहिती दिल्याप्रमाणे.

IAS,IPS Full Form In marathi– आईपीएस फुल फॉर्म In marathi

मित्रांनो, IAS चा पूर्ण फॉर्म म्हणजे भारतीय प्रशासकीय सेवा  म्हणतो. आणि IPS पूर्ण फॉर्म म्हणजे भारतीय पोलीस सेवा  म्हणतो. IAS आणि IPS ची थेट भरती केंद्रीय लोकसेवा आयोग (UPSC) द्वारे आयोजित नागरी सेवा परीक्षेद्वारे केली जाते.

 IPS कधी सुरू झाला?

IPS ची सुरुवात ब्रिटीश राजवटीत १८६१ साली झाली, त्यानंतर त्याचे नाव इंडियन इम्पीरियल पोलिस (इंडियन इम्पीरियल पोलिस) होते आणि नंतर १९४७ मध्ये जेव्हा भारताला ब्रिटनपासून म्हणजे यूकेपासून स्वातंत्र्य मिळाले तेव्हा त्याचे नाव बदलून आयपीएस  म्हणजे भारतीय पोलिस असे ठेवण्यात आले. सेवा केली.

१८६१ साली आपला देश ब्रिटीशांच्या अधिपत्याखाली असताना इंग्रजांनी भारतीय शाही पोलीस सुरू केले. आणि भारतीय शाही पोलिसांचे सर्वोच्च पद किंवा पद हे महानिरीक्षक असायचे. पण नंतर फक्त ब्रिटीश (ब्रिटिश) लोकांनाच यात प्रवेश घेता आला किंवा सर त्यांनाच नोकरी मिळाली. त्यानंतर 1920 मध्ये भारतीय शाही पोलीस भारतीयांसाठीही उघडण्यात आले. 1920 नंतर, भारतीयांना प्रवेश परीक्षा देऊन भारतीय शाही पोलिसातही प्रवेश मिळू शकतो.

भारतीय राज्यघटनेच्या कलम 312(2) च्या भाग 14 अंतर्गत या अनुच्छेदात  IPS ची स्थापना किंवा ठेवण्यात आली आहे.

मित्रांनो, आशा आहे की IPS full form in marathi  या संबंधित संपूर्ण माहिती मराठीमध्ये मिळाली असेल. तुम्हाला इतर काही प्रश्न असल्यास किंवा काही सूचना असल्यास तुम्ही टिप्पणी किंवा आम्हाला मेल करू शकता.

Leave a Comment