Share market information in Marathi, शेअर मार्केट म्हणजे काय?

 Share Market information in marathi – शेअर मार्केट किंवा स्टॉक मार्केट हे असे मार्केट समजले जाते जे प्रत्यक्षात अनेक मार्केट आणि एक्सचेंजेसचे संग्रह आहे जेथे लोक नियमितपणे शेअर्स विकले आणि खरेदी केले जातात. येथे फक्त त्या कंपन्यांचे शेअर्स खरेदी आणि विक्री केले जातात जे शेअर मार्केटमध्ये सूचीबद्ध आहेत.

 म्हणजेच अशा कंपन्या ज्यामध्ये तुम्ही तुमचे पैसे गुंतवू शकता.

 तुम्हाला माहिती आहे का, अशी कोणती जागा आहे जिथे लोक पैसे  लावूनही नफा कमावतात? ती जागा म्हणजे  Share market  म्हणजेच शेअर बाजार . शेअर बाजार बद्दल सर्वांनी  ऐकले असेल पण तिथे काय होते याची माहिती प्रत्येकाला नसते. Share market information in marathi मध्ये   मी आज तुम्हाला सांगणार आहे ,

शेअर मार्केट म्हणजे काय - What is Share Market in marathi, Share Market information in marathi,

Contents

 शेअर मार्केट म्हणजे काय – What is Share Market in marathi, Share Market information in marathi,

 Share Market  आणि Stock Market हे एक मार्केट आहे जिथे अनेक कंपन्यांचे शेअर्स खरेदी आणि विक्री केले जातात. ही अशी जागा आहे जिथे काही लोक एकतर भरपूर पैसे कमावतात किंवा त्यांचे सर्व पैसे गमावतात. एखाद्या कंपनीचा शेअर खरेदी करणे म्हणजे त्या कंपनीचे शेअरहोल्डर होणे.

 Share market in Marathi, शेअर मार्केट म्हणजे काय?

 तुम्ही गुंतवलेल्या रकमेनुसार तुम्ही त्या कंपनीचे काही टक्के मालक बनता. याचा अर्थ असा की भविष्यात ती कंपनी नफा कमावत असेल, तर तुम्ही गुंतवलेले पैसे तुम्हाला दुप्पट मिळतील आणि जर तोटा झाला तर तुम्हाला एक पैसाही मिळणार नाही म्हणजे तुम्हाला पूर्ण नुकसान सोसावे लागेल.

 शेअर बाजारातील शेअर्स कधी खरेदी करायचे?

 शेअर बाजार म्हणजे काय याची थोडीफार कल्पना तुम्हाला आली असेलच. चला जाणून घेऊया मराठीत शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक कशी करावी? शेअर बाजारात शेअर्स विकत घेण्यापूर्वी, तुम्ही येथे गुंतवणूक कशी आणि केव्हा करावी याचा अनुभव या ओळीत घ्यावा. आणि तुम्ही तुमचे पैसे कोणत्या कंपनीत गुंतवाल, मग तुम्हाला फायदा होईल.

 या सर्व गोष्टी शोधा, ज्ञान गोळा करा, मगच शेअर मार्केटमध्ये जाऊन गुंतवणूक करा. शेअर मार्केटमध्ये कोणत्या कंपनीचा शेअर वाढला किंवा घसरला हे जाणून घेण्यासाठी तुम्ही इकॉनॉमिक टाइम्स सारखी वर्तमानपत्रे वाचू शकता किंवा तुम्ही NDTV बिझनेस न्यूज चॅनल देखील पाहू शकता जिथून तुम्हाला हिंदीमध्ये शेअर मार्केट म्हणजे काय याची संपूर्ण माहिती मिळेल.

 ही जागा अतिशय जोखमीने भरलेली आहे, त्यामुळे तुमची आर्थिक स्थिती ठीक असेल तेव्हाच तुम्ही येथे गुंतवणूक करावी जेणेकरून जेव्हा तुमचे नुकसान होते तेव्हा तुम्हाला त्या नुकसानाचा फारसा फरक पडू नये. एकतर तुम्ही हे देखील करू शकता, सुरुवातीला तुम्ही शेअर मार्केटमध्ये  थोडे पैसे गुंतवता जेणेकरून पुढे जाऊन तुम्हाला जास्त धक्का बसू नये. या क्षेत्रातील तुमचे ज्ञान आणि अनुभव जसजसा वाढत जाईल तसतसे तुम्ही तुमची गुंतवणूक हळूहळू वाढवू शकता.

 तुम्हाला तुमचे पैसे शेअर मार्केटमध्ये गुंतवायचे असल्यास, तुम्ही डिस्काउंट ब्रोकर “Zerodha” वर तुमचे खाते तयार करू शकता. यामध्ये तुम्ही लवकरच आणि सहज डीमॅट खाते उघडू शकता आणि त्यात शेअर्स खरेदी करू शकता. त्याची लिंक खाली दिली आहे.

 शेअर मार्केटमध्ये पैसे कसे गुंतवायचे?

 शेअर मार्केटमध्ये पैसे कमवण्यासाठी तुम्हाला डिमॅट खाते तयार करावे लागेल. यासाठी देखील दोन मार्ग आहेत, पहिला मार्ग म्हणजे तुम्ही ब्रोकर म्हणजेच ब्रोकरकडे जाऊन डीमॅट खाते उघडू शकता.

 जसे आपण आपले पैसे कोणत्याही बँक खात्यात ठेवतो तसे आपल्या शेअरचे पैसे डिमॅट खात्यात ठेवले जातात. जर तुम्ही शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करत असाल तर तुमचे डिमॅट खाते असणे अत्यंत आवश्यक आहे.

 कारण कंपनीने नफा कमावल्यानंतर, तुम्हाला मिळणारे सर्व पैसे तुमच्या बँक खात्यात न जाता तुमच्या डिमॅट खात्यात जातील आणि डिमॅट खाते तुमच्या बचत खात्याशी, तुम्हाला हवे असल्यास, त्या डिमॅट खात्यातून तुमच्या बँक खात्याशी जोडले जाईल. नंतर पैसे ट्रान्सफर करू शकतात.

 डीमॅट खाते तयार करण्यासाठी, तुमच्यासाठी कोणत्याही बँकेत बचत खाते असणे खूप महत्वाचे आहे आणि पुराव्यासाठी पॅन कार्ड आणि पत्त्याचा पुरावा आवश्यक आहे.

 दुसरा मार्ग म्हणजे तुम्ही कोणत्याही बँकेत जाऊन तुमचे डीमॅट खाते उघडू शकता.

 पण जर तुम्ही ब्रोकरकडे तुमचे खाते उघडले तर तुम्हाला त्याचा अधिक फायदा होईल. कारण एक तर तुम्हाला चांगला पाठिंबा मिळेल आणि दुसरे म्हणजे तुमच्या गुंतवणुकीनुसार ते तुम्हाला एक चांगली कंपनी सुचवतात जिथे तुम्ही तुमचे पैसे गुंतवू शकता. हे करण्यासाठी ते पैसेही घेतात.

 भारतात बॉम्बे स्टॉक एक्स्चेंज (BSE) आणि नॅशनल स्टॉक एक्स्चेंज (NSE) ही दोन मुख्य स्टॉक एक्स्चेंज आहेत, जिथे शेअर्सची खरेदी आणि विक्री केली जाते. हे ब्रोकर्स स्टॉक एक्स्चेंजचे सदस्य आहेत, त्यांच्यामार्फतच आपण स्टॉक एक्स्चेंजमध्ये व्यवहार करू शकतो. आपण थेट शेअर बाजारात जाऊन कोणताही शेअर खरेदी किंवा विकू शकत नाही.

 शेअर बाजार का खाली पडतो?

 सध्याच्या काळात शेअर बाजार घसरण्याची अनेक कारणे आहेत. त्या विषयांबद्दल जाणून घेऊया.

 1. तुम्हाला कदाचित माहित असेल की एका मोठ्या खडकाच्या आपत्तीमुळे शेअर मार्केट खाली जाते. त्याच वेळी, कोरोनाव्हायरस आपत्तीमुळे ग्राहकांच्या वर्तनात मोठा बदल झाला आहे, तर यामुळे व्यवसायांचे बरेच नुकसान होते, ज्यामुळे ते अल्पकालीन कमाईसाठी त्यांचे स्टॉक विकतात. शेअर मार्केटमध्ये चढ-उतार होत असतात.

 2. या कोरोनाव्हायरस संकटासाठी अद्याप कोणताही योग्य उपाय नाही, ज्यामुळे गुंतवणूकदारांच्या भावनांमध्ये भीती निर्माण होते. त्याच वेळी, यामुळे शेअर्समध्ये मोठी घसरण होत आहे.

 3. या जागतिक जोखीम टाळण्याच्या काळात विदेशी संस्थात्मक गुंतवणूकदार, प्रामुख्याने ETFs द्वारे विक्री करताना. त्यामुळे शेअर बाजारात मोठी घसरण होत आहे. भीतीपोटी त्यांनी या मार्चमध्ये सुमारे 25,000 कोटी रुपयांचा साठा विकला आहे.

 शेअर बाजाराची गणिते

 जर तुम्हीही माझ्यासारखे दीर्घकाळ स्टॉक मार्केटमध्ये (इक्विटी आणि F&O दोन्हीमध्ये) सक्रिय असाल, तर तुम्हाला शेअर मार्केटची रहस्ये माहित असणे आवश्यक आहे. नसल्यास, मी तुम्हाला अशाच काही रहस्यांबद्दल सांगेन जे तुम्हाला नक्कीच आवडतील आणि तुम्हाला त्यातून खूप काही शिकायलाही मिळेल.

 मी गेल्या काही वर्षांत शिकलेल्या रहस्यांवर एक नजर टाकूया:

 1. शेअर मार्केट वरून दिसते तितके सोपे नाही. यामध्ये इनसायडर ट्रेडिंग आहे. बाजाराला नेहमीच तुमच्यापेक्षा जास्त माहिती असते. त्यामुळे प्रत्येक खरेदीदारासाठी एक विक्रेता असतो. परंतु याचा अर्थ असा नाही की आपण त्यात पैसे कमवू शकत नाही, हे थोडे कठीण आहे.

 2. असे कोणतेही ‘अंतिम’ धोरण/सूचक नाही. तुम्हाला व्हॅल्यू स्ट्रॅटेजी (स्वस्त दर्जाचे स्टॉक्स खरेदी करणे) किंवा मोमेंटम स्ट्रॅटेजीनुसार (वाढीचे स्टॉक्स खरेदी करणे) किंवा इतर कोणत्याही गोष्टीनुसार गुंतवणूक करावी लागेल.

 तुम्ही तांत्रिक व्यापारी असाल किंवा मूलभूत गुंतवणूकदार असाल, तुमची स्वतःची एक रणनीती असली पाहिजे, ज्याचा वापर करून तुम्ही चांगला नफा कमवू शकता.

 3. योग्य मार्गाने व्यापार करणे किंवा गुंतवणूक करणे अजिबात सोपे नाही, जर तुम्हाला ट्रेडिंग करण्यात आनंद वाटत असेल तर याचा अर्थ तुम्ही नक्कीच काहीतरी चुकीचे करत आहात.

 4. तुम्ही नेहमी अधिकाधिक वाचावे. त्याच वेळी, आपण इतरांचे शब्द कमी ऐकले पाहिजे.

 5. 90% पेक्षा जास्त व्यापाऱ्यांना खरोखर ट्रेडिंग माहित नाही, त्यांना फक्त इतरांचे अनुसरण करून पैसे कमवायचे आहेत.

 6. व्यापार/गुंतवणूक हा एक अतिशय एकाकी प्रवास आहे. सुरुवातीला तुम्ही लोकांची कॉपी करून पैसे कमवू शकता, पण नंतर तुम्हाला तुमची स्वतःची रणनीती बनवावी लागेल, अन्यथा तुम्हाला नंतर नुकसान सहन करावे लागेल.

 शेअर मार्केट कसे शिकायचे

 पटकन श्रीमंत व्हायला सगळ्यांनाच आवडतं. म्हणूनच ते सर्वजण असे जलद आणि सोपे मार्ग शोधत आहेत जे त्यांना कमी वेळेत श्रीमंत बनवतील आणि त्यांच्या आयुष्यात खूप आनंद आणतील.

 अशा स्थितीत शेअर मार्केट हे असे तंत्र आहे की ज्यातून ते कमी वेळात करोडो रुपये कमवू शकतात. म्हणूनच ते बर्‍याचदा अशा हिंदीतील शेअर मार्केट टिप्सच्या शोधात असतात ज्याचा वापर लवकर करून श्रीमंत होऊ शकतो. चला तर मग अशाच काही शेअर मार्केट टिप्स बद्दल जाणून घेऊया ज्या सर्व सुरुवातीच्या गुंतवणूकदारांना नक्कीच माहित असाव्यात.

 1. आधी शिका मग पुढे जा

 कोणत्याही गोष्टीवर आपला हात आजमावण्यापूर्वी, आपल्याला प्रथम ते योग्यरित्या जाणून घ्यावे लागेल. त्यासाठी अभ्यास करावा लागेल.

 अशा परिस्थितीत तुम्हाला आधी शेअर मार्केट शिकावे लागेल, त्यानंतरच तुम्ही तुमचे पैसे त्यात गुंतवा. शेअर मार्केटचे ज्ञान घेतल्याशिवाय पुढे जाऊ नये.

 2 तुमचे संशोधन स्वतः करा

 संशोधनाचे नाव ऐकताच अनेकांची पळापळ होते. पण शेअर मार्केटच्या संदर्भात असे अजिबात करू नये. कारण केवळ संशोधनामुळेच तुम्हाला शेअर मार्केटमध्ये यश मिळू शकते.

 त्याचबरोबर अनेक टीव्ही चॅनेल्समध्ये तुम्हाला मार्केट एक्सपर्ट सापडतील जे तुम्हाला शेअर्सचे ज्ञान देत आहेत. तसे, त्याच्या काही गोष्टी बरोबर असतील, पण शेअर्सचे भाव इतक्या सहजतेने सांगता आले असते, तर तो घरी बसून पैसे कमवत असतो.

 3. दीर्घकालीन उद्दिष्टे सेट करा

 हे नीट समजून घ्या की गुंतवणूक कोणतीही असो, सर्व गुंतवणूक दीर्घ मुदतीतच चांगले परिणाम देतात. अशा परिस्थितीत, जर तुम्हालाही शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करायची असेल, तर ती दीर्घ मुदतीचा विचार करा, तरच तुम्हाला त्यात नफा मिळू शकेल.

 4. तुमची जोखीम सहनशीलता समजून घ्या

 इथे रिस्क टॉलरन्स म्हणण्याचा अर्थ असा आहे की प्रत्येकाला स्वतःची जोखीम घेण्याची मर्यादा असते. तोपर्यंत त्यांना नुकसान किंवा नफा याची पर्वा नसते.

 अशा स्थितीत शेअर मार्केट जरा जोखमीचे असल्याने त्यात तुम्हाला परवडेल तेवढी गुंतवणूक करा. कारण जर तुम्ही जास्त गुंतवणूक केली तर तुमचे नुकसान झाले तर तुम्हाला गरीब होण्यापासून कोणीही रोखू शकत नाही. तुमच्या जोखीम सहनशीलतेनुसार तुमचा पोर्टफोलिओ तयार करा.

 5. संशोधन आणि योजना

 तुम्ही कोणत्याही क्षेत्रातील का नाही आहात?सर्वात चांगले संशोधन आणि नियोजन खूप महत्त्वाचे आहे.

 कारण दीर्घकालीन यशामध्ये या संशोधनाचा आणि नियोजनाचा तुम्हाला खूप उपयोग होतो. शेअर्स निवडताना त्यांचे नीट संशोधन करा. जेणेकरून तुम्हाला नंतर पश्चाताप करावा लागणार नाही.

 6. तुमच्या भावनांवर नियंत्रण ठेवा

 शेअर मार्केटमध्ये अनेकवेळा असे घडते की तुम्ही तुमची भावना गमावून बसता, ज्यामुळे तुमचे खूप नुकसानही होते.

 या सर्व गोष्टींपासून दूर राहण्यासाठी तुम्हाला तुमच्या भावनांवर नियंत्रण ठेवायला शिकावे लागेल, तरच तुम्ही चांगले गुंतवणूकदार बनू शकता. यामुळे तुमच्यासाठी नफा किंवा तोटा होऊ शकतो.

 7. प्रथम मूलभूत गोष्टी साफ करा

 सर्व विषयांप्रमाणे, शेअर मार्केटमध्ये देखील काही मूलभूत गोष्टी आहेत, ज्या सर्व गुंतवणूकदारांनी समजून घेतल्या पाहिजेत. म्हणून, शेअर मेकॅटमध्ये तुमचे पैसे गुंतवण्यापूर्वी, तुम्हाला त्याच्या सर्व मूलभूत गोष्टींबद्दल पूर्ण माहिती असणे आवश्यक आहे.

 तरच तुम्ही तुमच्या गुंतवणुकीत यशस्वी होऊ शकता.

 8. तुमच्या गुंतवणुकीत विविधता आणा

 तुम्हाला इतर यशस्वी गुंतवणूकदारांप्रमाणे तुमच्या गुंतवणुकीत विविधता आणण्याचीही गरज आहे.

 ते म्हणतात की तुम्ही तुमची सर्व अंडी एका कंटेनरमध्ये ठेवू नका कारण जर काही दुर्घटना घडली तर तुम्हाला तुमच्या सर्व अंड्यांसह हात धुवावे लागतील.

 हा नियम याच गुंतवणुकीतही लागू होतो. तुम्ही तुमचे सर्व पैसे एकाच शेअरमध्ये गुंतवू नये. त्याऐवजी, तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये वेगवेगळ्या श्रेणींचे शेअर्स ठेवले पाहिजेत, ज्यामुळे तुमच्या गुंतवणुकीची जोखीम वैविध्यपूर्ण होते.

 त्याच वेळी, अशा परिस्थितीत, आपण आपला धोका कमी करू शकता.

 9. चांगल्या कंपन्यांच्या शेअर्सवर तुमची गुंतवणूक करा

 कोणाच्याही भानगडीत पडू नका. तुम्ही नेहमी त्या कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये गुंतवणूक केली पाहिजे ज्या तुम्हाला चांगल्या प्रकारे समजतात आणि त्यांची उत्पादने वापरतात.

 या अशाच काही हिंदीतील शेअर मार्केट टिप्स होत्या – शेअर मार्केट टिप्स ज्या शेअर मार्केटच्या पुढील प्रवासात तुमच्यासाठी खूप उपयुक्त ठरणार आहेत.

मला आशा आहे की तुम्हाला माझा हा लेख आवडला असेल शेअर मार्केट (share market information in marathi, Share Market in marathi). वाचकांना शेअर बाजाराची संपूर्ण माहिती देण्याचा माझा नेहमीच प्रयत्न राहिला आहे जेणेकरून त्यांना त्या लेखाच्या संदर्भात इतर कोणत्याही साइट्स किंवा इंटरनेटवर शोधावे लागू नये. यामुळे त्यांचा वेळही वाचेल आणि त्यांना सर्व माहिती एकाच ठिकाणी मिळेल.

Leave a Comment