Skip to content

( 8 ) best simple money seving tips in Marathi,पैशाची कमतरता कशी दुर करायची?

 

money seving tips in Marathi,पैशाची बचत कशी दुर करायची?

 

Money Saving Tips in Marathi – काहीवेळा पैसे वाचवण्याची सर्वात कठीण गोष्ट म्हणजे फक्त सुरुवात करणे. पैसे कसे वाचवायचे यासाठी  मार्गदर्शक तुम्हाला एक साधे आणि वास्तववादी धोरण विकसित करण्यात मदत करू शकते, ज्यामुळे तुम्ही तुमच्या सर्व अल्प- आणि दीर्घकालीन बचत उद्दिष्टांसाठी बचत करू शकता.

 

money seving tips in Marathi,पैशाची बचत कशी दुर करायची?

 

  1) तुमच्या खर्चाची नोंद करा

पैशांची बचत सुरू करण्यासाठी पहिली पायरी म्हणजे तुम्ही किती खर्च करता हे शोधणे. तुमच्या सर्व खर्चाची नोंद ठेवा—म्हणजे प्रत्येक कॉफी, घरगुती वस्तू आणि रोख यांची लिस्ट तयार करा,

येकदा तुमच्याकडे तुमचा डेटा आला की, गॅस, किराणा सामान आणि गहाण यांसारख्या श्रेणींनुसार संख्या व्यवस्थापित करा आणि प्रत्येक रक्कम एकूण करा. तुम्ही अचूक असल्याची खात्री करण्यासाठी तुमचे क्रेडिट कार्ड आणि बँक स्टेटमेंट वापरा—आणि विसरू नका.

 

2) तुमचा खर्च कमी करण्याचे मार्ग शोधा

जर तुमचा खर्च इतका जास्त असेल की तुम्‍हाला पाहिजे तितकी बचत करता येत नसेल, तर कदाचित कमी करण्‍याची वेळ येईल. तुम्ही कमी खर्च करू शकता अशा अनावश्यक गोष्टी ओळखा, जसे की मनोरंजन आणि जेवण. टेलिव्हिजन आणि तुमचा सेल फोन यांसारख्या तुमच्या निश्चित मासिक खर्चावर बचत करण्याचे मार्ग शोधा.

 

हे पण वाचू शकता – Money Saving Tips for Women in Marathi,

 

3) बचतीची उद्दिष्टे निश्चित करा

पैशांची बचत करण्याचा एक उत्तम मार्ग म्हणजे ध्येय निश्चित करणे. तुम्हाला कशासाठी बचत करायची आहे याचा विचार करून सुरुवात करा-कदाचित तुम्ही लग्न करत असाल, सुट्टीचे नियोजन करत असाल किंवा सेवानिवृत्तीसाठी बचत करत असाल. मग तुम्हाला किती पैसे लागतील आणि ते जतन करण्यासाठी तुम्हाला किती वेळ लागेल ते शोधा.

तुम्ही सेवानिवृत्तीसाठी किंवा तुमच्या मुलाच्या शिक्षणासाठी बचत करत असल्यास, ते पैसे IRA किंवा 529 प्लॅन सारख्या गुंतवणूक खात्यात टाकण्याचा विचार करा. गुंतवणुकीमध्ये जोखीम असते आणि ते पैसे गमावू शकतात, परंतु जेव्हा बाजार वाढतो तेव्हा ते वाढीची संधी देखील निर्माण करतात आणि जर तुम्ही एखाद्या कार्यक्रमाची खूप आधीच योजना केली असेल तर ते योग्य असू शकते. अधिक तपशीलांसाठी चरण क्रमांक 6 पहा.

 

 4) तुमचे प्राधान्यक्रम ठरवा

तुमचा खर्च आणि उत्पन्नानंतर, तुम्ही तुमच्या बचतीचे वाटप कसे करता यावर तुमच्या उद्दिष्टांचा सर्वात मोठा परिणाम होण्याची शक्यता आहे. दीर्घकालीन उद्दिष्टे लक्षात ठेवण्याचे सुनिश्चित करा – हे महत्त्वाचे आहे की सेवानिवृत्तीचे नियोजन अल्प-मुदतीच्या गरजांसाठी मागे बसत नाही.

टीप: तुमच्या बचत उद्दिष्टांना प्राधान्य कसे द्यायचे ते शिका जेणेकरून तुम्हाला बचत कोठून सुरू करायची याची स्पष्ट कल्पना असेल. उदाहरणार्थ, नजीकच्या भविष्यात तुम्हाला तुमची कार बदलण्याची आवश्यकता आहे हे तुम्हाला माहीत असल्यास, तुम्ही आता एकासाठी पैसे टाकणे सुरू करू शकता.

 

 5) योग्य साधने निवडा

तुम्ही अल्पकालीन उद्दिष्टांसाठी बचत करत असल्यास, ही FDIC-विमा असलेली ठेव खाती वापरण्याचा विचार करा:

बचत खाते

सर्टिफिकेट ऑफ डिपॉझिट (CD), जे तुमचे पैसे ठराविक कालावधीसाठी बचत खात्यांपेक्षा जास्त दराने लॉक करते

दीर्घकालीन उद्दिष्टांसाठी विचार करा:

FDIC-विमाधारक वैयक्तिक सेवानिवृत्ती खाती (IRAs), जी कर-कार्यक्षम बचत खाती आहेत

रोखे, जसे की स्टॉक किंवा म्युच्युअल फंड. ही गुंतवणूक उत्पादने ब्रोकर-डीलरच्या गुंतवणूक खात्यांद्वारे उपलब्ध आहेत. लक्षात ठेवा की सिक्युरिटीजचा FDIC द्वारे विमा उतरवला जात नाही, बँकेच्या ठेवी किंवा इतर जबाबदाऱ्या नाहीत आणि बँकेकडून हमी दिलेली नाही. ते गुंतवणुकीच्या जोखमींच्या अधीन आहेत, ज्यात तुमच्या मुद्दलाच्या संभाव्य तोट्याचा समावेश आहे.

टीप: तुम्हाला फक्त एक खाते निवडण्याची गरज नाही. तुमचे सर्व पर्याय काळजीपूर्वक पहा आणि शिल्लक किमान, शुल्क आणि व्याजदर यासारख्या गोष्टींचा विचार करा जेणेकरून तुम्ही असे मिश्रण निवडू शकता जे तुम्हाला तुमच्या ध्येयांसाठी सर्वोत्तम बचत करण्यात मदत करेल.

 

हे पण वाचू शकता – Small Business Ideas in Marathi,Business Ideas in Marathi,

 

 6) बचत स्वयंचलित करा

जवळजवळ सर्व बँका तुमच्या चेकिंग आणि बचत खात्यांमध्ये स्वयंचलित हस्तांतरणाची ऑफर देतात. पैसे कधी, किती आणि कुठे हस्तांतरित करायचे ते तुम्ही निवडू शकता किंवा तुमची थेट ठेव देखील विभाजित करू शकता जेणेकरून प्रत्येक  पगाराचा हर्दा हिसा तुमच्या बचत खात्यात जाईल.

 

7) कर्ज घेऊ नका

तुम्ही शक्यतोवर कर्ज घेऊ नये आणि जर तुम्ही ते घेतले असेल किंवा घ्यायचे असेल तर ते लवकर संपवा कारण यामध्ये तुम्हाला भरपूर व्याज द्यावे लागते, जे तुमच्या आर्थिक प्रगतीत सर्वात मोठा अडथळा बनते. कर्जाचे व्याज भरणे, नंतर बचत करणे जर तुम्ही ते करू शकणार नसाल तर तुम्ही कधीही आर्थिकदृष्ट्या मजबूत होऊ शकणार नाही, त्यामुळे कर्ज काळजीपूर्वक घ्या किंवा फार महत्वाचे असेल तरच घ्या.

 8) तुमची बचत वाढताना पहा

तुमच्या बजेटचे पुनरावलोकन करा आणि दर महिन्याला तुमची प्रगती तपासा. हे केवळ तुम्हाला तुमच्या वैयक्तिक बचत योजनेवर टिकून राहण्यास मदत करेल असे नाही तर ते तुम्हाला समस्या ओळखण्यात आणि त्यांचे निराकरण करण्यात देखील मदत करते. पैसे कसे वाचवायचे हे समजून घेणे तुम्हाला बचत करण्याचे आणखी मार्ग शोधण्यासाठी आणि तुमची उद्दिष्टे जलद गाठण्यासाठी प्रेरित करू शकतात.

 

 

मला आशा आहे की तुम्हाला Money Saving Tips in Marathi आणि पैशाची कमतरता कशी दुर करायची? संबंधित माहिती आवडली असेल, धन्यवाद तुमचा दिवस चांगला जावो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *