Skip to content

छत्रपती शिवाजी महाराजयांचे जीवनचरित्र, Chatrapati Shivaji Maharaj biography in Marathi

 Shivaji Maharaj biography in Marathi / छत्रपती शिवाजी महाराज यांचा इतिहास

 छत्रपती शिवाजी महाराजा विषयी माहिती
 
छत्रपती शिवाजी महाराज हे पश्चिम भारतातील मराठा साम्राज्याचे संस्थापक होते. त्याला त्याच्या काळातील महान योद्धांपैकी एक मानले जाते आणि आजही लोककथांचा एक भाग म्हणून त्याच्या कारनाम्यांच्या कथा सांगितल्या जातात. आपल्या शौर्य आणि महान प्रशासकीय कौशल्यांसह, शिवाजीने विजापूरच्या ढासळत्या आदिलशाही सल्तनतीपासून एक एन्क्लेव्ह तयार केले. शेवटी मराठा साम्राज्याची उत्पत्ती झाली. आपले शासन प्रस्थापित केल्यानंतर, शिवाजीने एक शिस्तबद्ध सैन्य आणि सुस्थापित प्रशासकीय व्यवस्थेच्या मदतीने एक सक्षम आणि पुरोगामी प्रशासन लागू केले. शिवाजी त्याच्या नाविन्यपूर्ण लष्करी डावपेचांसाठी सुप्रसिद्ध आहेत जे भूगोल, वेग आणि आश्चर्यकारक शत्रूंना पराभूत करण्यासाठी रणनीतिक घटकांचा वापर करून अपारंपरिक पद्धतींवर केंद्रित होते.
Shivaji Maharaj photo

 

  • महाराजांचं पूर्ण नाव  (Name)        –    शिवाजी शहाजी भोसले
  • शिवाजी महाराजांचा जन्म  (Birthday)    –    19 फेब्रुवारी 1630 शिवनेरी गडावर,
  • छत्रपती शिवाजी महाराजांचा राज्याभिषेक, व कोणत्या गडावर झाला (Rajyabhishek)   –     6 जुन 1674 रोजी रायगढ गडावर,
  • शिवाजी महाराजांच्या वडीलांचे नाव (Father Name)  –      शहाजीराजे मालोजी भोसले,
  • शिवाजी महाराजांच्या आई चे नाव (Mother Name)   –     जिजाबाई शहाजी भोसले,
  • शिवाजी महाराजांच्या पत्नींची नावे (Wife Name list)  –     सोयराबाई , साईभोसले, पुतळाबाई, सकवारबाई,काशीबाई, सगुणाबाई, लक्ष्मीबाई, गुणवंताबाई,
  • शिवाजी महाराजांच्या मुलांची नावे (Childrens)  –     संभाजी, राजाराम,सखुबाई,रानुबाई, राजकुंवरबाई, दिपाबाई, कमलाबाई, अंबिकाबाई.
  • शिवाजी महाराजांचा मृत्यु व मृत्यूस्थळ.  (Death) –    3 /April / 1680, किल्ले रायगड वर,

shivaji maharaj history in marathi, शिवाजी महाराजांचा इतिहास,

शिवाजी महाराज जेव्हा शिवाजी महाराज खूप लहान होते, तेव्हापासून त्यांनी देशाचे वातावरण समजून घ्यायला सुरुवात केली. आपल्या देशावर राज्य करणाऱ्या राज्यकर्त्याच्या क्रौर्यावर तो अस्वस्थ व्हायचा. त्याच्या मुलाच्या हृदयात स्वातंत्र्याची ज्योत पेटू लागली होती.
 शिवाजी महाराज जेव्हा शिवाजी महाराज थोडे मोठे झाले, तेव्हा त्यांच्या वडिलांनी त्यांच्याकडे पुण्याची जहागीर सोपवली. परंतु आदिलशाहीची अधोगतीकडे जाणारी गुलामगिरी त्यांनी स्वीकारली नाही. त्याला स्वतंत्र आणि साहसी जीवन जगायचे होते. त्यावेळी परस्पर आणि परदेशी संघर्षांमुळे विजापूर संकटातून जात होते.
 शिवाजी महाराजांनी मावळातील काही देशभक्त साथीदारांसह मावळातील लोकांना संघटित करण्यास सुरुवात केली. मावळ प्रदेश हा पश्चिम घाटाजवळ 90 ० मैल लांब आणि १ miles मैल रुंद असा विशाल प्रदेश होता जो सुंदर दऱ्या आणि उंच डोंगरांनी वेढलेला होता. या प्रदेशात बहुतेक कोळी आणि मराठे राहत होते. कठोर आणि संघर्षमय जीवन जगल्यामुळे तो खूप मेहनती आणि बलवान होता. शिवाजी महाराजांनी त्या लोकांना एकत्र केले आणि परकीय गुलामगिरीतून मुक्त होण्याचा आत्मविश्वास निर्माण केला. त्याची प्रकृती जसजशी वाढत गेली तसतसे त्याचे मनोबलही दुप्पट वेगाने वाढले.
 शिवाजी महाराज त्यावेळी मराठ्यांचे संघटन करत होते. त्यावेळी औरंगजेबाने दिल्लीची गादी घेतली होती. वडील शहाजहानला आग्रा किल्ल्यात कैद केल्यानंतर औरंगजेब स्वतः बादशाह बनला होता. त्यावेळी जवळजवळ संपूर्ण उत्तर भारत मोगलांच्या ताब्यात होता. भारतातील काही शूर राजे वगळता बहुतांश राजांनी मुघलांचे अधिराज्य स्वीकारले. पूर्वीच्या राज्यकर्त्यांपेक्षा मुघलांची क्रूरता वाढली होती. हिंदू धर्म धोक्यात आला होता. अशा वेळी दक्षिणेत शिवाजींनी पूर्ण स्वराज्याची स्वप्ने बघून मराठ्यांना एकत्र करून आपली शक्ती वाढवली होती.
 शिवाजी महाराजांना माहीत होते की मावळातील लोकांमध्ये गुलामगिरीतून बाहेर पडण्याची उत्सुकता आहे, त्यांना काहीही करण्याची जिद्द आहे, त्यांना योग्य नेतृत्वाची गरज आहे. शिवरायांनी त्यांना गनिमी युद्धामध्ये प्रभुत्व मिळवून आपले सैन्य तयार केले.

Shivaji Maharaj-शिवाजी महाराजांचे विस्तार धोरण

शिवाजी महाराजांच्या विस्तार धोरणाचा मूळ मंत्र हा कमीत कमी तोट्यातून जास्तीत जास्त नफा घेणे हा होता. किल्ल्यांनी त्या काळातील युद्धांमध्ये महत्वाची भूमिका बजावली, एक किल्ला म्हणजे एक संस्थान. म्हणूनच शिवाजीने प्रथम किल्ले महत्वाचे मानले. समोरासमोर लढण्याऐवजी शिवाजीने करार, भीती, मैत्री आणि गनिमी कावा द्वारे शत्रूंचा पराभव करण्याची रणनीती आखली. त्याला माहित होते की शत्रूंकडे युद्धापेक्षा कित्येक पटीने अधिक लष्करी शक्ती आणि शस्त्रे आणि दारूगोळा आहे. म्हणून त्याने आपली बहुतेक मोहीम शत्रूंपासून गुप्त ठेवली आणि अचानक हल्ला केला.

शिवाजी महाराजांचे युद्ध,war of shivaji maharaj

त्या वेळी परस्पर संघर्ष आणि मुघलांच्या आक्रमणामुळे विजापूर त्रासले होते. संधीचा फायदा घेत शिवाजीने आदिलशहाला न कळवता त्याच्यावर हल्ला केला आणि विजापुरात प्रवेश केला. आणि सर्वप्रथम त्याने विजापूरचा रोहितेश्वरचा किल्ला आपल्या ताब्यात घेतला. आणि त्यानंतर तोरणाचा किल्ला ताब्यात घेतला गेला. अशाप्रकारे शिवाजीने अनेक किल्ल्यांचा ताबा घेतला, त्याने कोंडणा किल्ल्याचा ताबाही घेतला. त्या किल्ल्यांच्या संपत्तीने त्याने आपले सैन्य बळकट केले आणि किल्ल्यांची दुरुस्तीही केली. त्यानंतर शिवाजीने किल्ला रायगड नावाच्या स्वतःच्या किल्ल्याचे बांधकाम सुरू केले.
 शिवाजी महाराजांच्या साम्राज्याच्या विस्ताराच्या धोरणाची माहिती मिळताच आदिलशहा संतापला. आणि त्याने शहाजीला आपल्या मुलावर नियंत्रण ठेवण्यास सांगितले. पण शिवाजीने आपले काम चालू ठेवले, वडिलांचे ऐकले नाही. त्यानंतर विजापूरच्या सुलतानाने शिवाजीचे वडील शहाजी यांना बंदिवान केले. पुढे शहाजीला या अटीवर सोडून देण्यात आले की शिवाजी विजापूरच्या विरोधात कोणतेही काम करणार नाही. शिवाजीने पुढील चार वर्षे विजापूरवर हल्ला केला नाही.
 परंतु वर्षानुवर्षे त्याने आपले सैन्य समृद्ध करणे चालू ठेवले. आणि दक्षिण-पश्चिम मध्ये त्याची शक्ती वाढवण्याचा प्रयत्न केला. 1645 मध्ये शहाजीचा मृत्यू झाला. 1656 मध्ये शिवाजीने जावलीवर हल्ला केला आणि राजा चंद्रराव मोरे यांचा पराभव केला. तेथे शिवाजीला भरपूर मालमत्ता मिळाली. या बरोबरच अनेक मावळ सैनिकही त्याच्या सैन्यात सामील झाले.

अफजल खान शी युद्ध,afjal khan cha vadh,

शिवाजी महाराजांची वाढती शक्ती पाहून आदिलशहाने सन 1659 मध्ये आपला धाडसी आणि गर्विष्ठ जनरल अफजल खान (अब्दुल्ला भटारी) याला 120000 सैनिकांसह शिवाजीचा वध करण्यासाठी पाठवले. अफजल खान शिवाजीला भडकवण्यासाठी मंदिरे उद्ध्वस्त करत होता. पण शिवाजी प्रतापगड किल्ल्यावरच राहिला, शिवाजीने लढण्याऐवजी अफजल खानला भेटण्याची ऑफर दिली.
 दोघांना भेटल्यावर दोघांनी एकच तलवार सोबत आणावी अशी अट घालण्यात आली. शिवाजीचा अफझलखानावर विश्वास नव्हता. त्याने त्याच्या कपड्यांखाली चिलखत घातले आणि त्याच्या उजव्या हाताला वाघ-नखे बांधली. शिवाजी आणि अफजल खान 10 नोव्हेंबर 1659 रोजी प्रतापगडाच्या किल्ल्याजवळ एका झोपडीत भेटले. जे घडले, ज्याची शिवाजीला भीती वाटली, अफझलखानाने शिवाजीवर हल्ला केला. चिलखतामुळे शिवाजी वाचला. शिवाजीने आपल्या वाघाच्या खिळ्याने अफजल खानवर प्राणघातक हल्ला केला आणि त्याला ठार केले. यानंतर शिवाजीने 10 नोव्हेंबर 1659 रोजी विजापूरवर हल्ला केला, ज्याला प्रतापगडाचे युद्ध म्हटले जाते आणि ते जिंकले.

शाइस्ता खानवर हल्ला,shaista khan vadh

मुघल शासक औरंगजेबला दक्षिणेतील शिवाजीची शक्ती कळली होती. तो शिवाजीला हलके घेऊ शकत नव्हता. दक्षिणेत आपले साम्राज्य वाढवण्यात शिवाजी त्यांच्यासाठी मोठा अडथळा ठरू शकतो. त्यामुळे औरंगजेबाने आपला सुभेदार शैस्ता खान, जो औरंगजेबाचा मामा होता, शिवाजीला संपवण्यासाठी दक्षिणेकडे पाठवले.
 शिवाजीला मारण्यासाठी शायस्ता खान आपल्या हजारो सैनिकांसह पुणे गाठला. तिथे पोहचल्यानंतर त्याने लूट सुरू केली. शिवाजीने त्याच्या 350 मावळ सैनिकांसह शैस्ता खानवर हल्ला केला.
 शाईस्ता खान सोबतच्या युद्धात शिवाजीला खूप त्रास सहन करावा लागला. म्हणून शिवाजीने बाराता म्हणून शाईस्ता खानच्या घरात प्रवेश करण्याची योजना आखली. शिवाजीच्या या अचानक हल्ल्यात, शायस्ता खान जीव घेऊन पळून गेला, पण त्याची तीन बोटे कापली गेली. आणि त्याचा मुलगा मारला गेला. शरमेने तो औरंगजेबाजवळ लपला. औरंगजेबाने त्याला दक्षिणेतून काढून बंगालचा सुभेदार बनवले.
 आपल्या पराभवाचा बदला घेण्यासाठी शायस्टा खानने 15,000 सैनिकांसह शिवाजीचे अनेक क्षेत्र जाळले. यामुळे शिवाजीचे मोठे नुकसान झाले. त्याच्या नुकसानीची भरपाई करण्यासाठी आणि शायस्ता खानचा बदला घेण्यासाठी शिवाजीने मुघलांचे प्रदेश लुटण्यास सुरुवात केली. सुरत शहरातील व्यापाऱ्यांना लुटण्यासाठी शिवाजीने आपले 4000 सैनिक पाठवले. त्यावेळी सूरत मुस्लिमांना हजवर जाण्यासाठी प्रवेशद्वार होते. या लुटीमध्ये कोणत्याही सामान्य माणसाचे नुकसान झाले नाही.

पुरंदरचा तह,purandar cha tah in marathi,

शिवाजीच्या वाढत्या सामर्थ्यामुळे आणि साम्राज्यामुळे औरंगजेबाने मिर्झा राजा जयसिंगला शिवाजीशी लढण्यासाठी पाठवले. पुरंदरचा करार 11 जून 1665 रोजी मुघल साम्राज्याचा सेनापती जयसिंग पहिला आणि छत्रपती शिवाजी महाराज यांच्यात झाला.
 जयसिंगने पुरंदर किल्ल्याला पूर्णपणे वेढा घातला. जयसिंगच्या प्रचंड सैन्यासमोर शिवाजीचे सैन्य फारच लहान होते. शिवाजीने विचार केला की जर आपण लढलो तर मराठा साम्राज्याचे खूप नुकसान होईल. जयसिंगशी लढण्याऐवजी शिवाजी महाराजांनी तहाचा प्रस्ताव पाठवला. त्या कराराचे मुख्य मुद्दे होते-
 शिवाजीने 12 किल्ले ठेवले.
 शिवाजीचा मुलगा संभाजीला 5000 मजबूत सैन्याची कमाई देण्यात आली, जी मुघलांच्या अधीन राहिली.
 शिवाजीला विजापूरच्या ताब्यात असलेल्या कोकण भागावर दावा करायचा असेल तर त्याला मोगलांना 40 लाखांची रक्कम द्यावी लागेल.
 जेव्हा जेव्हा मुघलांना त्याची गरज भासते, शिवाजी त्यांना मदत करायचा.
 शिवाजीला हे किल्ले सोडून जावे लागले – पुरंदर, रुद्रमाळ, कोंडाना, लोहागढ, कोलोनेला, इसागड, तुंग, तिकोना, रोहिडा, नारदुर्ग, माहुली, भंडारदुर्ग, पलसखोल, रूपगड, बखतगड, मोरबखान, माणिकगड, सरूपगड आणि सकडगड.
 पुढील राजकीय चर्चेसाठी शिवाजी औरंगजेबाला भेटण्यासाठी आग्र्याला जाण्यास तयार झाला.

औरंगजेबाच्या कैदेतून शिवाजी महाराजांची सुटका,आग्र्याहून सुटका माहिती

औरंगजेबाशी चर्चेसाठी शिवाजी आणि संभाजी आग्राला पोहोचले, पण दरबारात योग्य आदर न मिळाल्याने शिवाजी भडकले. त्याने भरलेल्या दरबारात औरंगजेबावर आपला राग काढला आणि त्याला लबाड म्हटले.औरंगजेब रागावला आणि शिवाजी आणि संभाजीला कैद केले. आणि त्यांच्यावर 500 सैनिकांचे संरक्षण होते.
 कैदेत असलेला शिवाजी आजारी पडला होता. संभाजीने आग्रा किल्ल्याला विनंती केली की, संत, गूढ आणि आग्रा येथील मंदिरांना दररोज फळे, मिठाई वगैरे पाठवा, जे औरंगजेबाने मान्य केले. हे काही दिवस चालले. एके दिवशी शिवाजीने संभाजीला गोड टोपलीत बसवले आणि स्वत: मिठाई घेऊन टोपलीत मजूर म्हणून पळून गेला. त्यानंतर संभाजीच्या मृत्यूची अफवा पसरली.

छत्रपती शिवाजी महाराजांचा राज्याभिषेक,शिवाजी महाराज राज्याभिषेक सोहळा,shivaji maharaj rajyabhishek sohala

1674 पर्यंत शिवाजी महाराजांनी आपल्या साम्राज्याचा मोठ्या प्रमाणावर विस्तार केला होता. या वेळी शिवाजी महाराजांनी पुरंदरच्या तहानुसार मोगलांना द्यावयाचे सर्व प्रदेश ताब्यात घेतले होते. हिंदु राष्ट्राची स्थापना पश्चिम भारतात झाली. त्यानंतर, शिवाजी राज्याभिषेकानंतर मराठा साम्राज्याला नवीन पुरोगामी विचाराने पुढे नेऊ इच्छित होते.
 शिवाजीच्या या कृत्याला ब्राह्मणांनी कडाडून विरोध केला. कारण शिवाजी क्षत्रिय नव्हता. त्याला त्याच्या क्षत्रिय दर्जाचा पुरावा मागण्यात आला. त्यानंतर बालाजीरावांनी शिवाजीला मेवाड राजघराण्याशी संबंधाचे प्रमाणपत्र पाठवले. मग ब्राह्मण समाधानी झाले आणि त्यांनी शिवाजी महाराजांचा राज्याभिषेक केला. नंतर पुन्हा पुण्याचे ब्राह्मण असमाधानी झाले. त्यांना पुन्हा समजावण्यात आले आणि विझवण्यात आले. राज्याभिषेकानंतर शिवाजी महाराजांनी स्वतःला छत्रपती म्हणून घोषित केले. त्यांच्या राज्याभिषेकानंतर 12 दिवसांनी त्यांची आई जिजाबाई यांचे निधन झाले. यामुळे 4 ऑक्टोबर 1674 रोजी त्यांचा पुन्हा राज्याभिषेक झाला.

 शिवाजी महाराजांचे राज्य

शिवाजी ने अपने दरबार में फारसी की जगह संस्कृत और मराठी को बढ़ावा दिया। उन्होंने सभी हिन्दू परंपराओं को पुनर्जीवित किया, जो धीरे-धीरे क्षीण हो रही थीं। उनके राज पुरोहित केशव पंडित संस्कृत के बहुत बड़े कवि थे।
शिवाजी ने अनुशासित सेना और प्रशासनिक इकाइयों से एक प्रगतिशील सभ्य शासन स्थापित किया।
शिवाजी महाराज ने प्रशासकीय कार्यों के लिए अष्ट प्रधान का गठन किया, जिसमें आठ मंत्रियों को रखा गया था। इसके प्रधान को पेशवा कहा जाता था। पेशवा का स्थान राजा के बाद पहला था।
अमात्य वित्त और राजस्व के कार्यों को देखता था।
मंत्री राजा के रोज-रोज के कार्यों की देख-रेख करता था।
सचिव दफ्तरी का काम देखता था। जिसमें शाही मुहर और सन्धि-पत्रों का काम होता था।
विदेश मंत्री को सुमंत कहा जाता था।
सेना के प्रधान को सेनापति कहा जाता था।
न्यायिक मामलों के प्रधान को न्यायाधीश कहा जाता था।
धार्मिक मामलों का काम देखनेवालों को पण्डितराव कहा जाता था।
शिवाजी ने अपने नाम का सिक्का भी चलवाया था। जिसे शिवराई कहते थे।
शिवाजी ने जिस सुदृढ़ शासन की नींव उस समय रखी वो आज भी हमारे लिए आदर्श हैं।

Shivaji Maharaj Death, शिवाजी महाराजांचं मृत्यु

शिवाजी महाराज का सम्पूर्ण जीवन संघर्षों से भरा रहा। उनके जीवन के अंतिम वर्ष, घरेलू झगड़ों और मंत्रियों के आपसी वैमनस्य के कारण मानसिक कष्ट में गुजरा। उनकी कई संताने थी। उनमें से एक तो एक बार मुगलों से जा मिला था। बड़ी मुश्किल से उसे वापस लाया जा सका। लगभग तीन हपतों तक बीमार रहने के बाद 3 अप्रैल 1680 में उनका निधन हो गया।
उसके बाद शिवाजी महाराज के ज्येष्ठ पुत्र संभाजी गद्दी पर बैठे। शिवाजी महाराज की प्रगतिशील सोच को बाद के समय में पेशवाओं ने ऊंची उड़ान दी।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *