Skip to content

क्रिप्टोकरन्सी म्हणजे काय ? (2023) Cryptocurrency information in marathi

क्रिप्टोकरन्सी म्हणजे काय (Crypto currency information in marathi)

 

 क्रिप्टोकरन्सी म्हणजे काय आणि त्यांचे प्रकार,

तर शेवटी क्रिप्टोकरन्सी म्हणजे काय (Crypto currency information in marathi)? आज तुम्हाला जो कोणी दिसतो तो क्रिप्टोकरन्सीच्या मागे धावत आहे. फार कमी वेळात, क्रिप्टोकरन्सीने आर्थिक बाजारपेठेत आपली शक्ती व्यक्त केली आहे. क्रिप्टो चलनाला डिजिटल मनी देखील म्हटले जाऊ शकते कारण ते फक्त ऑनलाइन उपलब्ध आहे आणि आम्ही ते भौतिकरित्या करू शकत नाही.Cryptocurrency Meaning In Marathi,

सरकार इतर चलने जसे की भारतातील रुपया, यूएसए मध्ये डॉलर, युरोपमधील युरो इत्यादी संपूर्ण देशात लागू करतात आणि हे चलन जगभरात वापरले जाते त्याच प्रकारे वापरले जाते. परंतु येथे समजून घेण्यासारखी गोष्ट अशी आहे की या क्रिप्टोकरन्सीजवर सरकारचा कोणताही हात नाही कारण ते विकेंद्रित चलन आहेत, त्यामुळे कोणत्याही एजन्सी किंवा सरकार किंवा कोणत्याही मंडळाचा त्यांच्यावर अधिकार नाही, ज्यामुळे त्यांचे मूल्य नियंत्रित केले जाऊ शकत नाही.

तेव्हा मला वाटले की आजच तुम्हाला क्रिप्टोकरन्सी म्हणजे काय याची संपूर्ण माहिती का देऊ नये. या विषयावर जोरात चर्चा होत असल्याने तुम्हालाही या विषयाची माहिती असणे आणि इतरांनाही शिकवणे हा तुमचा हक्क आहे. मग विलंब न लावता, ही क्रिप्टोकरन्सी काय आहे आणि तिचे किती प्रकार उपलब्ध आहेत हे जाणून घेऊया.

 

 

 क्रिप्टोकरन्सी म्हणजे काय? What is Cryptocurrency in Marathi?

 

क्रिप्टोकरन्सीला डिजिटल चलन असेही म्हणतात. ही एक प्रकारची डिजिटल मालमत्ता आहे जी वस्तू किंवा सेवांच्या खरेदीसाठी वापरली जाते. या चलनांमध्ये क्रिप्टोग्राफी वापरली जाते. ही एक पीअर टू पीअर इलेक्ट्रॉनिक प्रणाली आहे, जी आम्ही इंटरनेटद्वारे नियमित चलनांऐवजी वस्तू आणि सेवा खरेदी करण्यासाठी वापरू शकतो. या प्रणालीमध्ये, सरकार बँकांना न कळवता काम करू शकते, त्यामुळे काही लोकांचा असा विश्वास आहे की क्रिप्टोकरन्सीचा वापर चुकीच्या मार्गाने देखील केला जाऊ शकतो.

 

जर आपण प्रथम क्रिप्टोकरन्सी केली, तर ते बिटकॉइन असेल जे या कामांसाठी जगात प्रथम आणले गेले. जर आपण आज पाहिले तर संपूर्ण जगात 1000 हून अधिक क्रिप्टोकरन्सी आहेत, परंतु त्यापैकी फक्त काही अधिक महत्त्वपूर्ण आहेत, ज्याबद्दल आपल्याला नंतर कळेल. क्रिप्टोकरन्सी तयार करण्यासाठी क्रिप्टोग्राफीचा वापर केला जातो.

जर आपण सर्व क्रिप्टोकरन्सीबद्दल बोललो, तर त्यापैकी प्रथम प्रसिद्ध झाले ते बिटकॉइन आहे. हे देखील प्रथम बनवले गेले आणि ते सर्वात जास्त वापरले जाते. बिटकॉइनबाबत अनेक वाद झाले आहेत, पण आज बिटकॉइन क्रिप्टोकरन्सीमध्ये अव्वल आहे. येथे मी तुम्हाला इतर काही क्रिप्टोकरन्सीबद्दल सांगणार आहे, ज्याबद्दल तुम्हाला आधीच माहिती असेल.

 

 क्रिप्टोकरन्सीमध्ये गुंतवणूक कशी करावी?

क्रिप्टोकरन्सीमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी, तुम्हाला योग्य व्यासपीठ निवडावे लागेल. कारण जर योग्य प्लॅटफॉर्म निवडला नाही तर तुम्हाला ट्रेडिंग करताना अतिरिक्त फी भरावी लागू शकते. त्याचप्रमाणे, सध्या भारतातील सर्वात लोकप्रिय क्रिप्टोकरन्सी प्लॅटफॉर्म “वझिरक्स” आहे.

 

यामध्ये गुंतवणूक करणे आणि व्यापार करणे खूप सोपे आहे आणि त्याचे संस्थापक देखील भारतीय आहेत. मी त्यात गुंतवणूकही केली आहे आणि अनेक वर्षांपासून केली आहे. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही तुमचे पैसेही त्यात गुंतवू शकता.

 

 क्रिप्टोकरन्सीचे प्रकार

पाहिल्यास, अनेक क्रिप्टोकरन्सी आहेत परंतु त्यापैकी फक्त काही आहेत ज्या चांगली कामगिरी करत आहेत आणि ज्यांचा तुम्ही बिटकॉइन व्यतिरिक्त वापर करू शकता.

 

 1. Bitcoin (BTC)Bitcoin Meaning In Marathi,

जर आपण क्रिप्टोकरन्सीबद्दल बोललो आणि बिटकॉइनबद्दल बोललो नाही तर ते अजिबात शक्य नाही. कारण बिटकॉइन ही जगातील पहिली क्रिप्टोकरन्सी आहे. जी 2009 मध्ये सातोशी नाकामोटो यांनी तयार केली होती.

बिटकॉइन हे कोणते चलन आहे हे एक डिजिटल चलन आहे जे केवळ ऑनलाइन वस्तू आणि सेवा खरेदी करण्यासाठी वापरले जाते. हे वि-केंद्रित चलन आहे म्हणजे त्यावर सरकार किंवा कोणत्याही संस्थेचा हात नाही

आज जर आपण बोललो तर त्याचे मूल्य खूप वाढले आहे, जे आता सुमारे 13 लाख आहे, एका नाण्याचे मूल्य. यावरून तुम्हाला त्याचे वर्तमानाचे महत्त्व कळू शकते.

 

 2. Ethereum (ETH)

Bitcoin प्रमाणे, Ethereum देखील एक मुक्त-स्रोत, विकेंद्रित ब्लॉकचेन-आधारित संगणकीय मंच आहे. विटालिक बुटेरिन असे त्याच्या संस्थापकाचे नाव आहे. त्याच्या क्रिप्टोकरन्सी टोकनला ‘इथर’ असेही म्हणतात.

हे व्यासपीठ त्याच्या वापरकर्त्यांना डिजिटल टोकन तयार करण्यास मदत करते, ज्याच्या मदतीने ते चलन म्हणून वापरले जाऊ शकते. अलीकडेच एका कडक काट्याने इथरियमचे दोन भाग केले आहेत, इथेरम (ETH) आणि इथरियम क्लासिक (ETC). बिटकॉइन नंतर ही दुसरी सर्वात प्रसिद्ध क्रिप्टोकरन्सी आहे.

 

 3. Litecoin (LTC)

Litecoin हे विकेंद्रित पीअर-टू-पीअर क्रिप्टोकरन्सी देखील आहे जे आधी Google कर्मचारी असलेल्या चार्ल्स ली यांनी ऑक्टोबर 2011 मध्ये MIT/X11 परवान्याअंतर्गत जारी केलेले मुक्त स्रोत सॉफ्टवेअर आहे.

 

बिटकॉइनच्या निर्मितीमागे मोठा हात असून त्याची अनेक वैशिष्ट्ये बिटकॉइनमधून लटकत आहेत. लाइटकॉइनचा ब्लॉक जनरेशन वेळ बिटकॉइनच्या तुलनेत 4 पट कमी आहे. त्यामुळे यातील व्यवहार लवकर पूर्ण होतात. यामध्ये, स्क्रिप्ट अल्गोरिदम खनन करण्यासाठी वापरला जातो.

 

 4. Dogecoin (Doge)

Dogecoin च्या निर्मितीची कथा खूपच मनोरंजक आहे. बिटकॉइनची थट्टा करण्यासाठी त्याची तुलना कुत्र्याशी केली गेली, ज्याने नंतर क्रिप्टोकरन्सीचे रूप घेतले. बिली मार्कस असे त्याच्या संस्थापकाचे नाव आहे. Litecoin प्रमाणे, स्क्रिप्ट अल्गोरिदम देखील यामध्ये वापरले जाते.

 

आज Dogecoin चे बाजारमूल्य $197 दशलक्ष पेक्षा जास्त आहे आणि ते जगभरातील 200 पेक्षा जास्त व्यापाऱ्यांमध्ये स्वीकारले जाते. इतरांच्या तुलनेत यामध्येही खाणकाम खूप लवकर होते.

 

 5.  Faircoin (FAIR)

Faircoin हा एका मोठ्या भव्य सामाजिक-जागरूक दृष्टीचा एक भाग आहे जो एक स्पेन-आधारित सहकारी संस्था आहे ज्याला कॅटलान इंटिग्रल कोऑपरेटिव्ह, किंवा CIC म्हणूनही ओळखले जाते.

हे बिटकॉइनचे ब्लॉकचेन तंत्रज्ञान वापरते, परंतु अधिक सामाजिक-रचनात्मक डिझाइनसह. इतर क्रिप्टोकरन्सीप्रमाणे, फेअरकॉइन हे नवीन नाणी खाणकाम किंवा टाकण्यावर अजिबात अवलंबून नाही.

परंतु त्याऐवजी ते ब्लॉक जनरेशनसाठी प्रमाणित प्रमाणीकरण नोड्स किंवा CDN वापरतात. फेअरकॉइनमधील नाण्यांची पडताळणी करण्यासाठी, ‘प्रूफ-ऑफ-ऑप-ऑपरेशन’चा वापर पुरावा-ऑफ-स्टेक किंवा प्रूफ-ऑफ-वर्कच्या बदल्यात केला जातो.

 

 6.  (DASH)

त्याची पूर्वीची नावे होती XCoin आणि Darkcoin, Dash, म्हणजे ‘डिजिटल’ आणि ‘कॅश’. ही एक मुक्त स्रोत आहे, बिटकॉइन सारखीच पीअर-टू-पीअर क्रिप्टोकरन्सी.

पण त्यात ‘इन्स्टंटसेंड’ आणि ‘प्रायव्हेटसेंड’ या बिटकॉइनपेक्षा अधिक वैशिष्ट्ये आहेत. InstantSend मध्ये, वापरकर्ते सहजपणे त्यांचे व्यवहार पूर्ण करू शकतात, तर PrivateSend मध्ये व्यवहार पूर्णपणे सुरक्षित आहे, जेथे वापरकर्त्यांच्या गोपनीयतेला खूप महत्त्व दिले जाते.

डॅश ‘X11’ नावाचा एक असामान्य अल्गोरिदम वापरतो ज्याचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते फारच कमी शक्तिशाली हार्डवेअरशी सुसंगत होते, जेणेकरून अधिकाधिक लोक त्यांचे चलन स्वतःच काढू शकतील. X11 एक अतिशय ऊर्जा कार्यक्षम अल्गोरिदम आहे, जो Scrypt पेक्षा 30% कमी उर्जा वापरतो.

 

 7.  Peercoin (PPC)

पीरकॉइन जे पूर्णपणे बिटकॉइन प्रोटोकॉलवर आधारित आहे आणि ज्यामध्ये दोन्हीमध्ये बरेच स्त्रोत कोड आढळतात. यामध्ये, व्यवहाराची पडताळणी करण्यासाठी, केवळ कामाच्या पुराव्यावर अवलंबून नसून, प्रूफ ऑफ स्टेक सिस्टम देखील विचारात घेतले जाते.

नावाप्रमाणेच, पीरकॉइन ही देखील बिटकॉइन सारखीच एक पीअर-टू-पीअर क्रिप्टोकरन्सी आहे, ज्यामध्ये स्त्रोत कोड MIT/X11 सॉफ्टवेअर परवान्याअंतर्गत जारी केला गेला आहे.

पीरकॉइन देखील बिटकॉइन प्रमाणेच SHA-256 अल्गोरिदम वापरते. आणि व्यवहार आणि खाणकाम करण्यासाठी खूप कमी शक्ती लागते.

 

 8.  Ripple(XRP)

Ripple 2012 मध्ये रिलीझ करण्यात आले होते आणि ते वितरित मुक्त स्त्रोत प्रोटोकॉलवर आधारित आहे, Ripple ही एक रिअल-टाइम ग्रॉस सेटलमेंट सिस्टम (RTGS) आहे जी स्वतःची क्रिप्टोकरन्सी चालवते जी Ripples (XRP) म्हणूनही ओळखली जाते.

ही खूप आणि प्रसिद्ध क्रिप्टोकरन्सी आहे आणि तिचे एकूण मार्केट कॅप सुमारे $10 अब्ज आहे. त्यांच्या अधिकार्‍यांच्या म्हणण्यानुसार, Ripple वापरकर्त्यांना “कोणत्याही आकाराचे सुरक्षित, त्वरित आणि जवळजवळ विनामूल्य जागतिक आर्थिक व्यवहार आणि कोणत्याही चार्जबॅकशिवाय प्रदान करते.

 

 9.  Monero(XMR)

हे प्रत्यक्षात 2014 मध्ये Bytecoin च्या काट्यापासून जन्माला आले आहे आणि तेव्हापासून ते प्रसिद्ध नफा आहे. ही क्रिप्टोकरन्सी विंडोज, मॅक, लिनक्स, अँड्रॉइड आणि फ्रीबीएसडी सारख्या सर्व प्रणालींमध्ये कार्य करते.

Bitcoin प्रमाणे, Monero देखील गोपनीयता आणि विकेंद्रीकरणावर लक्ष केंद्रित करते. Bitcoin आणि Monero मधील सर्वात महत्वाचा फरक म्हणजे Bitcoin मध्ये उच्च-स्तरीय GPUs वापरले जातात, तर ग्राहक-स्तरीय CPUs Monero मध्ये वापरले जातात.

 

 क्रिप्टोकरन्सीचे फायदे,

क्रिप्टोकरन्सीमध्ये फसवणूक होण्याची शक्यता खूपच कमी आहे.

जर आपण क्रिप्टोकरन्सीबद्दल बोललो तर ते सामान्य डिजिटल पेमेंटपेक्षा अधिक सुरक्षित आहेत.

यामध्ये, इतर पेमेंट पर्यायांबद्दल बोलल्यास व्यवहार शुल्क देखील खूप कमी आहे.

यामध्ये खाती अतिशय सुरक्षित आहेत कारण त्यात विविध प्रकारचे क्रिप्टोग्राफी अल्गोरिदम वापरले जातात.

 

 क्रिप्टोकरन्सीचे तोटे,

क्रिप्टोकरन्सीमध्ये, एकदा व्यवहार पूर्ण झाल्यानंतर, तो परत करणे अशक्य आहे कारण त्यात असे कोणतेही पर्याय नाहीत.

जर तुमचा वॉलेट आयडी हरवला असेल तर तो कायमचा हरवला आहे कारण तो परत मिळवणे शक्य नाही. अशा परिस्थितीत तुमच्या पाकिटात जे काही पैसे असतात ते कायमचे हरवले जातात.

 

मला आशा आहे की मी तुम्हाला क्रिप्टोकरन्सी म्हणजे काय, Crypto currency information in marathi,याबद्दल संपूर्ण माहिती दिली आहे आणि मला आशा आहे की तुम्ही लोकांना क्रिप्टोकरन्सीबद्दल समजले असेल.

माझी तुम्हा सर्व वाचकांना विनंती आहे की तुम्ही ही माहिती तुमच्या शेजारच्या, नातेवाईकांना, तुमच्या मित्रमंडळींनाही शेअर करा म्हणजे आमच्यात जागृती होईल आणि सर्वांना त्याचा खूप फायदा होईल. मला तुमच्या सहकार्याची गरज आहे जेणेकरुन मी तुमच्यापर्यंत आणखी नवीन माहिती देऊ शकेन.

माझ्या वाचकांना किंवा वाचकांना मी नेहमीच सर्व बाजूंनी मदत केली पाहिजे, असा माझा नेहमीच प्रयत्न राहिला आहे, जर तुम्हा लोकांना कोणत्याही प्रकारची शंका असेल तर तुम्ही मला बिनदिक्कत विचारू शकता. त्या शंकांचे निरसन करण्याचा मी नक्कीच प्रयत्न करेन.

तुम्हाला क्रिप्टोकरन्सी हा लेख कसा वाटला, आम्हाला कमेंट करून सांगा जेणेकरून आम्हालाही तुमच्या विचारांमधून काहीतरी शिकण्याची आणि काहीतरी सुधारण्याची संधी मिळेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *