Skip to content

गरुडा ची माहिती,eagal information in marathi, eagal in marathi

सोनेरी गरुड जगातील बहुतेक ठिकाणी आढळतो आणि तो सहसा लहान सस्तन प्राणी खातात.

eagal information in marathi,  eagal in marathi,  काहीवेळा “गरुड” चा अर्थ कोणताही मोठा हॉक असू शकतो; एक गट म्हणून, गरुड एकमेकांशी जवळून संबंधित नाहीत.

आतापर्यंत जगलेला सर्वात मोठा गरुड हास्टचा गरुड आहे. जगातील हा एकमेव गरुड आहे जो आजवर त्याच्या परिसंस्थेचा सर्वोच्च शिकारी आहे. तो आता नामशेष झाला असला तरी तो न्यूझीलंडमध्ये राहत होता.

जवळजवळ सर्व गरुड मांसाहारी आहेत. याचा अर्थ ते मासे, ससे, साप आणि गिलहरी यांसह इतर प्राण्यांचे मांस खातात. जे पक्षी मांस खातात त्यांना शिकारी पक्षी असेही म्हणतात. गरुड हे शिकारी पक्षी आहेत, तसेच गिधाडे आणि बाजही आहेत. गरुड त्यांचे भक्ष्य पकडण्यासाठी आणि झडप घालण्यासाठी त्यांच्या मजबूत टॅलोन्सचा वापर करतात आणि त्यांचे मांस फाडण्यास मदत करण्यासाठी ते त्यांच्या धारदार चोचीचा वापर करतात. जरी बहुतेक गरुड मांसाहारी असले तरी, आफ्रिकन व्हल्चुरिन फिश-ईगल बहुतेक तेल पाम फळे खातात.

 

eagal information in marathi, eagal in marathi

 

 

 गरुड बद्दल आश्चर्यकारक तथ्य मराठी मध्ये,(Amazing Facts About the Eagle in marathi)

 

गरुड हे सर्वात मोठे पक्षी आहेत. ते अन्नसाखळीच्या शीर्षस्थानी आहेत, काही प्रजाती माकडे आणि आळशी यांसारख्या मोठ्या शिकारांवर आहार घेतात. गरुडांना आश्चर्यकारक दृष्टी असते आणि ते दोन मैल दूरपर्यंत शिकार शोधू शकतात.

 

 गरुडाच्या किती प्रजाती आहेत?How many species of eagle are there?

 

गरुड हे Accipitridae कुटुंबातील शिकारी पक्षी आहेत; सुमारे 60 विविध प्रजाती आहेत. बहुतेक युरेशिया आणि आफ्रिकेत आढळतात, उत्तर, मध्य आणि दक्षिण अमेरिका आणि ऑस्ट्रेलियासह इतर प्रदेशांमध्ये फक्त 14 प्रजाती आढळतात.

गरुडाच्या जाती 

 • आफ्रिकी मत्स्य गरुड
 • काळा गरुड
 • टकला गरुड (अमेरिकेचे राष्ट्रीय चिन्ह)
 • ठिपक्यांचा पाणगरुड
 • तुरेवाला सर्प गरुड
 • नेपाळी गरुड
 • पहाडी गरुड
 • पांढऱ्या शेपटीचा गरुड
 • मत्स्य गरुड
 • राखी डोक्याचा मत्स्य गरुड
 • समुद्र गरुड
 • सुपर्ण
 • सोनेरी गरुड
 • हार्पी गरुड

 

 गरुड कशासारखे दिसतात?What do eagles look like?

 

काही गिधाडांचा अपवाद वगळता, इतर शिकारी पक्ष्यांपेक्षा गरुड साधारणपणे मोठे असतात. त्यांच्याकडे मजबूत स्नायुयुक्त पाय, शक्तिशाली पंजे आणि मोठ्या आकड्या चोच आहेत ज्यामुळे ते त्यांच्या शिकारचे मांस फाडून टाकू शकतात.

गरुड आकारात भिन्न असतात. सर्वात लहान प्रजातींपैकी एक, लहान गरुड, सुमारे 17.7-21.7 इंच (45-55 सेमी) मोजते. याउलट, स्टेलरच्या सागरी गरुडाचा आकार 36-42 इंच (91-106 सेमी) आहे आणि तो सुमारे 72-96 इंच (2-2.5 मीटर) पंखांपर्यंत पोहोचू शकतो.

 

 गरुडांना काय दिसते?What do eagles see?

सर्व गरुड इंद्रियांमध्ये दृष्टी ही सर्वात मजबूत आहे. डोळे मोठे आहेत, सुमारे 50% डोके घेऊ शकतात आणि मानवी डोळ्यांइतकेच वजन करू शकतात. गरुडाची दृष्टी माणसापेक्षा ४-५ पट चांगली असते. गरुडाचे डोळे चेहऱ्याच्या मध्यभागी 30 अंश कोनात असतात, ज्यामुळे गरुडाला एक मोठे क्षेत्र दिसते. गरुड आपल्या तीन रंगांचे पाच मूलभूत रंग पाहू शकतात आणि अतिनील प्रकाश शोधू शकतात.

शंकू हे प्रकाश शोधणारे पेशी आहेत जे रंगास संवेदनशील असतात. गरुडांना माणसांपेक्षा चांगली दृष्टी असण्याचे एक कारण म्हणजे त्यांच्या डोळयातील पडदा, नेत्रगोलकाच्या मागील थरामध्ये जास्त शंकू असतात. आमच्याकडे प्रति चौरस मिलिमीटर 200,000 शंकू आहेत, तर गरुडांकडे एक दशलक्ष आहेत.

 

 

 गरुड आयुष्यभर सोबती करतात का?Do eagles mate for life?

 

गरुड एकपत्नी आहेत, म्हणून ते सहसा आयुष्यभर सोबती करतात. त्यांच्याकडे मजबूत साइट निष्ठा आहे, म्हणून वीण जोडणारी जोडी वर्षानुवर्षे समान घरटे पुन्हा वापरते. ध्रुव, वनस्पती आणि खालच्या पंखांनी बनलेली घरटी नर आणि मादी दोघांनी बांधली आहेत.

प्रजातीनुसार घरट्यांचे स्थान बदलते. टक्कल गरुड, उदाहरणार्थ, उंच झाडांमध्ये बहुधा असतात, तर सोनेरी गरुड खडकाचे चेहरे किंवा अधिक मोकळे भाग पसंत करतात.

 

 गरुड किती अंडी घालतो?How many eggs do eagles lay?

अंड्यांची संख्या प्रजातींवर अवलंबून असते, परंतु अनेक गरुड एक ते तीन अंडी घालतात; चार अंड्यांचे क्लचेस आहेत, परंतु ते दुर्मिळ आहेत.

 

 गरुड काय खातात?What do eagles eat?

गरुड हे शिखर शिकारी आहेत, याचा अर्थ ते अन्न साखळीच्या शीर्षस्थानी आहेत. गरुड काय खातात ते प्रजाती आणि त्यांच्यासाठी उपलब्ध अन्न यावर अवलंबून असते, परंतु ते सर्व मांसाहारी आहेत आणि मांस आणि/किंवा माशांच्या आहारावर जगतात.

गरुडांना ढोबळमानाने चार गटांमध्ये विभागले जाऊ शकते; सागरी गरुड, बुटेड गरुड, साप गरुड आणि विशाल वन गरुड. बुटलेल्या गरुडाचा तुलनेने विस्तृत आहार असतो ज्यात पक्षी, लहान सस्तन प्राणी, सरपटणारे प्राणी, उंदीर, उभयचर प्राणी आणि कीटक असतात, तर इतर अधिक प्रतिबंधित असतात. समुद्री गरुड किंवा मासे गरुड बहुतेक माशांच्या आहारावर खातात तर साप गरुड सरपटणारे प्राणी पकडण्यात माहिर असतात. राक्षस जंगलातील गरुड विविध जंगलातील प्राणी खातात. सर्वात मोठ्या गरुडांपैकी एक, हार्पी गरुड, माकडे, आळशी आणि कोटीसह मोठे प्राणी खातात.

 

तर तुम्हाला eagal in marathi, किंवा eagal information in marathi, ह्याचा बदल तुम्हाला कळलं असलेच, जर तुम्हाला आणि कोणत्या प्राण्या बदल विचारायचं आहे तर खाली कॉमेंट करा ,

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *