Skip to content

आरोग्य विमा योजना म्हणजे काय?Health Insurance information in Marathi, 2023

Health Insurance in Marathi – सर्वांना नमस्कार, आज आम्ही तुम्हाला एक अतिशय महत्त्वाची माहिती देणार आहोत, होय आरोग्य विमा म्हणजे काय आणि त्याचे फायदे काय आहेत? संपूर्ण माहिती देईल. आजकाल, बरेच लोक तुम्हाला आरोग्य विमा योजनांची माहिती शोधताना दिसतील.

या सर्वांची उत्सुकता शांत करण्यासाठी आज या पोस्टमध्ये आम्ही तुम्हाला आरोग्य विम्याची संपूर्ण माहिती देणार आहोत.  आजच्या कठीण काळात प्रत्येक व्यक्तीने आरोग्य विम्याबाबत जागरूक असायला हवे.

जीवन इतकं सोपं असलं तरी किती अवघड झालंय याची जाणीव आज प्रत्येक माणसाला होत आहे, जबाबदाऱ्या आणि चिंतेने माणसाचं बालपण तर उद्ध्वस्त केलंय, तरूणपणातही जवळपास प्रत्येक माणसाच्या कपाळावर चिंतेच्या रेषा उमटल्या आहेत. स्पष्टपणे दृश्यमान.

भविष्याच्या चिंतेने माणसापासून त्याचे आयुष्य, त्याचा आनंद, त्याची शांती हिरावून घेतली आहे. या चिंतेने आणि चिंतेने माणसात सर्व प्रकारचे आजार जन्माला घातले आहेत, कोणाला कोणता आजार कधी होतो हे कोणालाच कळत नाही. आपल्या देशाची स्थिती इतकी दयनीय आहे की येथील 40% लोकांना त्यांचे अन्न नीट ठेऊ शकत नाही.

उरलेल्या 60% पैकी 30% असे आहेत की ते फक्त आपले घर चालवत आहेत. याशिवाय ते काहीही करू शकत नाहीत.म्हणून आता तुम्हीच विचार करा की अशा परिस्थितीत कुटुंबप्रमुखाला (म्हणजे कमावणाऱ्याला) काही झाले किंवा काही मोठा आजार झाला तर तो माणूस काय करेल. त्याला मदत करायला कोणीच उरले नाही.

 

या अटी लक्षात घेऊन Health Insurance म्हणजेच आरोग्य विमा योजना सुरू करण्यात आली. हेल्थ इन्शुरन्स म्हणजे काय? आणि ते का महत्त्वाचे आहे हे थोडे तपशीलवार जाणून घेऊया.

 

हेल्थ इन्शुरन्स म्हणजे काय ? – Health Insurance in Marathi

 

 

हेल्थ इन्शुरन्स म्हणजे काय ? –  Health Insurance in Marathi

बघा, कोणत्याही आजाराचा भरवसा नाही, हे लक्षात घेऊन अनेक सरकारी आणि खासगी कंपन्यांनी आरोग्य विमा योजना सुरू केल्या आहेत. यात असे होते की, तुम्हाला प्रत्येक महिन्याला ठराविक रक्कम प्रीमियम म्हणून भरावी लागते, विमा योजनेनुसार प्रीमियमची रक्कम भरावी लागते.

 

जर तुम्ही मोठी योजना घेतली तर तुम्हाला थोडा अधिक प्रीमियम भरावा लागेल. उदाहरणे देऊन स्पष्ट करू. समजा तुम्हाला 1 लाख रुपयांपर्यंतचा आरोग्य विमा घ्यायचा असेल, तर कंपनी किंवा बँक तुम्हाला दरमहा किती प्रीमियम भरायचा आहे ते सांगते.

समजा कंपनीने तुम्हाला 280/- ची रक्कम सांगितली, आता जोपर्यंत तुम्ही दरमहा 280 रुपये भरत आहात, त्या दरम्यान समजा तुमच्यासोबत अपघात झाला. समजा तुमच्या उपचारासाठी 150000 रुपये आवश्यक आहेत, तर त्यातील विमा कंपनी तुम्हाला 100000 रुपये देईल.

कारण तुम्हाला रु. 100000 चा आरोग्य विमा मिळाला होता. 1 हप्ता भरल्यानंतरच तुमचा अपघात झाला तरी कंपनीला 100000 रुपयांपर्यंत मदत करावी लागेल. जर पैसे याच्या वर असतील तर तुम्हाला ते द्यावे लागतील.

अशा प्रकारे, वेगवेगळ्या कंपन्या आणि बँकांच्या स्वतःच्या वेगवेगळ्या विमा योजना आहेत. तुम्ही जितका मोठा प्लान घ्याल तितका जास्त प्रीमियम तुम्हाला दर महिन्याला भरावा लागेल. आशा आहे की तुम्हाला हेल्थ इन्शुरन्स म्हणजे काय हे नीट समजले असेल. आरोग्य विम्यादरम्यान कोणत्याही प्रकारचा आजार झाल्यास, विमा कंपनी तुम्हाला विम्याच्या रकमेनुसार मदत करते. हिंदीमध्ये आरोग्य विमा योजना या विषयावर पोस्ट लिहिण्याचा आमचा उद्देश हा आहे की तुम्हाला त्याबद्दल माहिती मिळावी.

 

How To Choose Best Health Insurance Policy In Marathi list

आरोग्य विमा योजना ही एक अतिशय फायदेशीर योजना आहे, विशेषत: आजच्या काळात जेव्हा अनेक आजार समोर आले आहेत. अशा अनेक कंपन्या आणि बँका आहेत ज्या तुम्हाला ही सुविधा देत आहेत, आम्ही तुम्हाला येथे काही सर्वोत्तम कंपन्या आणि बँकांची नावे सांगत आहोत.

 

(1) Apollo Munich Health Insurance Company Ltd.

 

(2) Star Health and Allied insurance Co Ltd.

 

(3) Max Bupa Health Insurance

 

(4) National Insurance Co Ltd.

 

(5) Iffco Tokio General Insurance Co Ltd.

 

(6) HDFC Ergo Health Insurance

 

(7) Reliance Health Insurance Plans

 

(8) Bajaj Allianz Health Insurance Plans

 

(9) ICICI Lombard Insurance Plan

 

(10) SBI Health Insurance Plans

 

ही काही नावे आहेत जी तुम्हाला कमी पैशात सर्वोत्तम योजना देत आहेत. आरोग्य विमा घेताना काळजी घेणे आवश्यक आहे. सर्वप्रथम, तुम्हाला सर्व कंपन्यांच्या योजनांची माहिती घ्यावी.

त्यानंतर तुम्ही तुमचा आरोग्य विमा त्या कंपनी किंवा बँकेकडून करून घेऊ शकता जी तुम्हाला स्वस्त आणि योग्य वाटेल. तुम्हाला सर्व कंपन्यांचे प्लॅन एकाच ठिकाणी पहायचे असतील, तर तुम्ही पॉलिसी बझारमध्ये जाऊन पाहू शकता.

 

आरोग्य विमा कसा मिळवावा – आरोग्य विमा योजना कशी घ्यावी

 

हेल्थ इन्शुरन्स म्हणजे काय हे नीट जाणून घेतल्यानंतर, निवड करण्याची पाळी येते, चांगला प्लॅन निवडताना अनेक गोष्टी लक्षात ठेवाव्या लागतात जसे की कोणती कंपनी प्लॅनवर मासिक किती रक्कम घेत आहे आणि शिवाय कोणतीही योजना नाही. अतिरिक्त खर्च. याशिवाय कंपनी विश्वासार्ह आहे की नाही आणि कंपनीचा इतिहास काय आहे, हे सर्व जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे.

 

योजना घेण्यापूर्वी, सर्व आवश्यक अटी आणि नियम काळजीपूर्वक वाचा, अन्यथा तुम्हाला अशा गोष्टीची माहिती मिळेल जी तुमच्यासाठी सापळा बनते. म्हणूनच सर्वकाही आगाऊ जाणून घेणे महत्वाचे आहे. आता आपण पुढे जाऊया आणि जाणून घेऊया की आरोग्य विमा काढण्याचा मार्ग कोणता आहे, त्यासाठी काय करावे लागेल.

 

आरोग्य विमा कसा काढायचा हा अनेकांचा प्रश्न आहे, कारण सध्या लोकांना आरोग्य विम्याची योग्य माहिती नाही. पण अजिबात काळजी करू नका, हे खूप सोपे आहे. तुम्हाला ज्या कंपनीकडून किंवा बँकेकडून विमा घ्यायचा आहे, त्याचा संपर्क क्रमांक तुम्ही इंटरनेटवरून घेऊ शकता. तुम्ही त्यांना फोन करून तुमचा हेतू सांगा.

 

माझ्यावर विश्वास ठेवा, त्यानंतर तो सर्व काम स्वत: हाताळेल, तुम्हाला स्वतः कॉल करेल, तुम्हाला त्याच्या शाखेत बोलावेल किंवा त्याच्या कोणत्याही कर्मचार्‍यांना तुमच्या घरी पाठवेल. म्हणजे आरोग्य विमा म्हणजे काय आणि तुम्ही आरोग्य विमा का घ्यावा, हे प्रत्येकजण तुम्हाला सांगेल. यासोबतच, तुम्ही आरोग्य विमा घेण्याचे फायदे देखील मोजाल.

 

आरोग्य विमा घेण्यासाठी तुमचे वय किमान १८ वर्षे असणे आवश्यक आहे. शाखेत कॉल केल्यानंतर, तुम्हाला संपूर्ण योजना समजावून सांगितली जाते, तुम्हाला तुमचा मासिक हप्ता देखील सांगितला जातो जो तुम्हाला दरमहा भरावा लागतो.

 

तुम्हाला आधीच कोणताही गंभीर आजार आहे की नाही हे जाणून घेण्यासाठी तुमची मेडिकल इ. त्यानंतर तुमचा फॉर्म भरला जातो. सर्व औपचारिकता पूर्ण केल्यानंतर, तुम्ही आरोग्य विमा योजनेच्या कक्षेत येता.

आता तुम्हाला हे लक्षात ठेवावे लागेल की तुमच्या विम्याची शेवटची तारीख काय आहे, शेवटची तारीख येण्यापूर्वी तुम्हाला तुमचा विमा नूतनीकरण करून घ्यावा लागेल. तुम्हाला याची विशेष काळजी घ्यावी लागेल, अन्यथा तुम्ही मोठ्या संकटात सापडू शकता. तुम्हाला फसवणूक वाटू शकते.

समजा तुम्ही 2 वर्षे सतत दर महिन्याला प्रीमियम भरला आणि 15 जानेवारी ही तुमच्या विम्याची शेवटची तारीख होती, परंतु तुम्ही व्यस्त असल्यामुळे किंवा इतर कारणांमुळे रिन्यू करायला विसरलात आणि दुसऱ्याच दिवशी तुमचा अपघात झाला.

तुम्हाला विमा कंपनीकडून 1 पैसाही मिळणार नाही, कारण तुमचा विमा 1 दिवस आधीच संपला आहे. तुम्ही 2 वर्षे भरलेले पैसेही खराब झाले, त्यामुळे अशी परिस्थिती निर्माण होऊ देऊ नका. तुमच्या शेवटच्या तारखेच्या काही दिवस आधी तुमचा विमा नूतनीकरण करून घ्या, जेणेकरून तुम्ही आणि तुमचे भविष्य दोन्ही सुरक्षित राहाल.

आम्‍हाला वाटते की आता तुम्‍हाला हेल्‍थ इन्शुरन्स म्हणजे काय आणि तो कसा करायचा याबद्दल कोणतीही शंका नसावी. आता नंबर येतो आरोग्य विम्याचे फायदे जाणून घेण्यासाठी.

 

 Helth insurance policy benifits in Marathi – आरोग्य विमा योजनेचे फायदे

 

बघा, आजकाल कोणत्याही आजारासाठी मोठमोठी रुग्णालये किती शुल्क आकारतात हे तुम्हाला माहीत आहे. ते लोक एवढी मोठी बिले काढतात की माणूस कर्जबाजारी होतो आणि तो त्याच्या आयुष्यावरील सर्वात मोठा भार बनतो.

 

एक, आधीच खर्च आटोक्यात येत नव्हता, आता वरून व्याज आकारले जात आहे. या काळजी त्याला तोडतात. अशा परिस्थितीत, केवळ आरोग्य विमा योजनाच आम्हाला मदत करू शकते, जरी तुम्हाला यामध्ये दरमहा काही रक्कम जमा करावी लागेल, परंतु तुम्ही भविष्याबद्दल चिंतामुक्त व्हाल.

 

वाईट काळात मला साथ देणारं कोणीतरी आहे असं तुम्हाला वाटू लागतं. या गोष्टीमुळे तुम्हाला खूप आराम मिळतो आणि तुम्ही तुमच्या इतर कामात चांगले लक्ष केंद्रित करू शकता. याचा दुसरा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे आता कोणतीही दुर्घटना घडल्यास तुम्हाला पैशांसाठी पुन्हा पुन्हा शाखेत जाण्याची गरज नाही.

 

आता संपूर्ण यंत्रणा ऑनलाइन झाली असून गरजेच्या वेळी कंपनी तातडीने रुग्णालयाला पैसे देते. कोणत्याही प्रकारचा अडथळा येण्याची शक्यता आता खूपच कमी झाली आहे, कारण आता या कंपन्यांमध्येही स्पर्धा वाढली आहे.

 

कोणतीही कंपनी चांगली आणि झटपट सुविधा देईल, लोक तिच्या मागे लागतील. तर हे आरोग्य विम्याचे फायदे होते जे खूप मोठे आहेत. आमचा तुम्हा सर्वांना सल्ला आहे की दुसरे काही झाले नाही तर तुम्ही तुमचा आरोग्य विमा काढलाच पाहिजे, तुमच्यासाठी पुढे जाणे थोडे सोपे होईल.

 

तर मित्रांनो, ही आमची पोस्ट होती आरोग्य विमा म्हणजे काय  – Health Insurance in Marathi. आशा आहे की तुम्हाला आरोग्य विम्याची संपूर्ण माहिती आवडली असेल, आम्हाला कमेंट करून सांगा. पोस्ट लाईक आणि शेअर करायला विसरू नका

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *