Skip to content

मेणबत्ती बनवण्याचा व्यवसाय कसा सुरू करावा,How to Start Candle Making Business in Marathi,

 

मेणबत्ती बनवण्याचा व्यवसाय कसा सुरू करावा,How to Start Candle Making Business in Marathi,

मेणबत्तीचा व्यवसाय हा असा व्यवसाय आहे, जो नवीन उद्योजक किंवा स्टार्टअप्ससाठी एक सुवर्णसंधी ठरू शकतो, ज्याला सुरू करण्यासाठी जास्त खर्च लागत नाही आणि ही अशी गोष्ट आहे की त्याची मागणी कधीच कमी होऊ शकत नाही. कारण लोक मेणबत्त्या धार्मिक कार्ये, घर सजावट गावा मध्ये लाईट नसल्यावर वर, अशा अनेक गोष्टी मध्ये मेणबती चा वापर होतो. हा व्यवसाय करून तुम्ही अतिरिक्त पैसे किंवा पूर्ण वेळ मिळवू शकता. 2010 च्या अहवालानुसार, मेणाची मागणी   वाढली आहे, ज्यामध्ये 50% पर्यंत मेणबत्त्यांचा समावेश आहे आणि ही मागणी सतत वाढत आहे. भारतीय मेण उद्योगातील सार्वत्रिकपणे वाढणारी मागणी लक्षात घेता, तुम्ही एक उद्योजक म्हणून ग्राहकांच्या मागण्या पूर्ण करण्यासाठी तुमचा मेणबत्ती व्यवसाय वाढवू शकता. तुमचे भविष्य घडवण्यात हा व्यवसाय महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतो.

New Business ideas in Marathi, laghu udyag in marathi,

 

मेणबत्ती बनवण्याचा व्यवसाय कसा सुरू करावा,How to Start Candle Making Business in Marathi,

मेणबत्तीचा व्यवसाय सुरू करण्याआधी, तुम्ही तुमच्या आर्थिक योजनेची लिस्ट तयार करा, जेणेकरून तुम्हाला समजेल की तुम्ही तुमचा व्यवसाय छोटा किंवा मोठा कसा चालवू शकता. जर तुम्हाला कर्ज घ्यायचे असेल तर व्याज किती कापले जाईल, ही सर्व माहिती गोळा करा, व्यवसाय सुरू करण्यासाठी सर्व खर्चाची ब्ल्यू प्रिंट तयार करा, व्यवसाय सुरू करताना कोणतीही अडचण येत नाही.

 

मेणबत्त्या तयार करण्यासाठी वापरलेला कच्चा माल

मेणबत्त्या बनवण्यासाठी लागणारे साहित्य किमान प्रमाण आणि त्यानुसार त्यांची किंमत खाली दिलेल्या यादीद्वारे दर्शविली आहे, जेणेकरून लघु उद्योगाची एक छोटीशी कल्पना येऊ शकेल. किंमती देखील बदलू शकतात:

 

 कच्चा माल

पॅराफिन मेण  

 भांडे किंवा भांडी

 मेणबत्तीचे धागे

 विविध रंग 

 थर्मामीटर 

 सुगंधासाठी  सेंट

 ओव्हन 

 

 मेणबत्ती बनवण्यासाठी कच्चा माल कुठे खरेदी करायचा,

तुम्ही मेणबत्त्यांचा कच्चा माल स्थानिक दुकानांमधून देखील पुरवू शकता, परंतु घाऊक विक्रेत्यांकडून साहित्य मिळवण्याचा फायदा असा आहे की ते तुम्हाला तुमच्या मागणीनुसार आवश्यक प्रमाणात पुरवू शकतात.

 

menbatti udyog in marathi / menbati vyavsay mahiti marathi

 

 मेणबत्ती बनवण्याच्या व्यवसायाचे ठिकाण,

तुम्ही हा व्यवसाय तुमच्या घरातून किंवा अगदी भाड्याने 12×12 च्या छोट्या खोलीत सुरू करू शकता. या व्यवसायाचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे या व्यवसायाला सुरुवात करण्यासाठी फार मोठ्या जागेची आवश्यकता नाही, परंतु घरापासून किंवा अगदी मोठ्या प्रमाणावर सुरुवात करण्यासाठी, हे लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे की तुम्हाला मेण वितळवावे लागेल. पुरेसे असले पाहिजे. त्याच्या कच्च्या मालाच्या साठवणुकीसाठी जागा, तसेच तयार मेणबत्ती ठेवण्यासाठी जागा, यासाठी कंपनीच्या कार्यालयाच्या स्वरूपात एक खोली किंवा काही जागा असावी. अशाप्रकारे, तुम्ही पुरेशी जागा ठेवली पाहिजे, जिथून कामे अधिक कार्यक्षमतेने आणि पद्धतशीरपणे करता येतील. तसेच, कोणत्याही अडथळ्याशिवाय उत्पादन कार्य वाढविण्यासाठी पुरेशी जागा असलेल्या या व्यवसायात, आपण कारखाना एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी सहजपणे हलवू शकता.

 

हि पण पोस्ट वाचू शकता – कमी खर्चात व्यवसाय, Small Business Ideas in Marathi,

 

मेणबत्ती बनवण्याची वेळ

मेणबत्ती बनवण्यासाठी लागणारा वेळ तुम्ही ती कशी बनवत आहात यावर अवलंबून आहे. जर एखादे मशीन वापरत असेल, तर त्याची मशीन किती मेणबत्त्या किती वेळा तयार करते हे मशीनवर अवलंबून असते. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही सेमी ऑटोमॅटिक मशीन वापरत असाल तर हे मशीन १५ मिनिटांत ३०० मेणबत्त्या तयार करू शकते. आणि जर तुम्ही लहान प्रमाणात घरी मेणबत्त्या बनवल्या, तर मेणबत्त्या बनवण्यात गुंतलेल्या कामगारांची संख्या आणि त्यांची कार्यक्षमता यावर अवलंबून, ते किती मेणबत्त्या तयार करू शकतात. तसे, मेणबत्ती बनवण्याची संपूर्ण प्रक्रिया एक व्यक्ती 30 ते 35 मिनिटांत करू शकते आणि साच्यांच्या संख्येनुसार 90 मेणबत्त्या सहज बनवता येतात.

 

मेणबत्ती कशी बनवली जाते

हाताने मेणबत्त्या तयार करण्यासाठी, मेण 290 अंश ते 380 अंशांपर्यंत गरम करून वितळले जाते. त्यानंतर, मोल्डमध्ये मेण टाकल्यानंतर आणि थंड केल्यानंतर, ड्रिल मशीनद्वारे किंवा खरखरीत सुईने धागा लावून आणि नंतर त्यावर गरम मेण टाकून ते समान केले जाते. मग तुम्ही ते पॅक करून विकू शकता.

 

 मेणबत्ती व्यवसायात एकूण खर्च

जर तुम्हाला खूप भांडवल गुंतवून तुमचा व्यवसाय सुरू करायचा नसेल आणि कमी गुंतवणुकीत व्यवसाय वाढवायचा असेल, तर तुम्ही 10,000 ते 50,000 च्या कमी खर्चात तो सुरू करू शकता.

 

 मेणबत्ती बनवण्याची खबरदारी

जेव्हा तुम्ही मेण वितळत असाल तेव्हा नेहमी सावध रहा कारण तापमान कधीही कशावरही नियंत्रित होत नाही, ज्यामुळे आग देखील होऊ शकते. 290 डिग्री ते 380 डिग्री तापमानात मेणबत्ती बनवणे नेहमीच सुरक्षित असले तरी सावधगिरी ही सर्वात मोठी सुरक्षितता आहे.

 

 मेणबत्ती पॅकेजिंग

मेणबत्ती बनवण्याची शेवटची प्रक्रिया म्हणजे त्याचे पॅकेजिंग. त्याचे पॅकिंग हाताने आणि मेणबत्ती भरण्याच्या मशीनद्वारे केले जाऊ शकते. मेणबत्त्यांच्या सुरक्षिततेची खात्री पॅकिंगद्वारेच केली जाते जेणेकरून जास्त उष्णता किंवा इतर कारणांमुळे मेणबत्ती लीक होणार नाही. त्याचे पॅकिंग त्याच्या आकारानुसार आणि रंगांनुसार विविध सजावटीचे कागद किंवा रंगीत प्लास्टिकद्वारे केले जाते. यासोबतच ते बॉक्स किंवा डब्यातही पॅक केले जाते.

साधारणपणे, मेणबत्ती पॅक करण्यासाठी, मेणबत्तीच्या आकारानुसार एक पातळ पुठ्ठा बॉक्स घ्या.

नंतर मेणबत्त्या बबली रॅप किंवा बबल रॅपमध्ये गुंडाळा आणि पुठ्ठ्याच्या बॉक्समध्ये ठेवा आणि पॅक करा.

त्यानंतर, वेबसाइटवर ब्रँड नावासह लिहिलेले स्टिकर चिकटवा.

 मेणबत्ती  व्यवसाय बनवण्याचे फायदे

मेणबत्ती व्यवसायाला जास्त कर्मचाऱ्यांची गरज नसते, त्यामुळे मेणबत्ती व्यवसाय इतर व्यवसायापेक्षा कमी खर्चात जास्त नफा कमवू शकतो. तुम्ही तुमची प्रत्येक मेणबत्ती बनवण्याच्या किमतीच्या आधारावर, नफ्याचे मार्जिन ठेवून, तसेच या व्यवसायातील तुमचा स्पर्धक मेणबत्ती उत्पादनासाठी पैसे देत आहे याची खात्री करून तुम्ही किंमत ठरवावी. त्यांच्यापेक्षा मूल्य कमी ठेवण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे.

 

 मेणबत्ती बनवण्याचे यंत्र

मेणबत्ती बनवण्याचे मशिन लागेल, हे मशीन वेगवेगळ्या प्रकारचे आणि वेगवेगळ्या क्षमतेचे आहे. तुम्हाला बाजारात मेणबत्ती बनवणारी मशीन सहज मिळतील, मशीननुसार त्यांची किंमत 35,000 ते 2 लाखांपर्यंत असू शकते. त्याची किंमत त्याच्या उत्पादन क्षमतेवर अवलंबून असते. मेणबत्ती बनवण्याची तीन प्रकारची यंत्रे मोठ्या प्रमाणावर उपलब्ध आहेत:-

 

मॅन्युअल मशीन: ऑपरेट करणे सोपे आहे, या मशीनद्वारे प्रति तास 1800 मेणबत्त्या तयार केल्या जाऊ शकतात.

सेमी-ऑटोमॅटिक मशीन: हे मशीन ऑपरेट करणे सोपे आहे, मेणबत्त्यांचा आकार सेट करण्याची देखील सोय आहे. हे मशीन तांत्रिकदृष्ट्या खूप प्रगत आहे, या मशीनमध्ये मेण ताबडतोब थंड करण्यासाठी पाणी देखील ऑपरेट केले जाते.

पूर्णपणे स्वयंचलित मशीन: या मशीनद्वारे, आपण वाढदिवसाच्या मेणबत्त्या, चौकोनी, गोल अशा वेगवेगळ्या आकारात सर्व प्रकारच्या मेणबत्त्या तयार करू शकता. या मशीनद्वारे प्रति मिनिट 200 ते 250 मेणबत्त्या तयार करता येतात. याशिवाय तुम्ही विविध प्रकारचे साचे वापरून वेगवेगळ्या डिझाइनच्या मेणबत्त्याही बनवू शकता.

 

 मेणबत्ती बनवणे व्यवसाय marketing

जेव्हा तुम्ही कोणताही व्यवसाय सुरू करत असाल, तेव्हा त्या व्यवसायाबद्दल किंवा व्यवसायाबद्दल लोकांना सांगणे खूप महत्त्वाचे ठरते. यामुळे बाजारात तुमच्या कंपनीकडे लोकांचे लक्ष वेधले जाईल आणि तुमच्या मेणबत्त्यांची विक्रीही वाढेल. तुम्हाला तुमच्या उत्पादनाचा प्रचार आणि प्रचार करण्यासाठी अनेक योग्य मार्ग शोधावे लागतील, ज्याचा अवलंब करून तुम्ही जास्तीत जास्त परिणाम मिळवू शकता. तुम्‍ही तुमच्‍या व्‍यवसायाची अनेक प्रकारे जाहिरात करू शकता जे खालीलप्रमाणे आहेत

पोस्टर्सद्वारे किंवा पॅम्प्लेट्सद्वारे; तुम्‍ही तुमच्‍या कंपनीच्‍या नावाने पॅम्फ्लेट किंवा आकर्षक पोस्‍टरद्वारे तुमच्‍या कंपनीची जाहिरात शहरे किंवा दूरवरच्‍या भागात करून आणि वितरीत करू शकता. याचा फायदा असा होईल की अनेक लोकांना तुमच्या उत्पादनांबद्दल माहिती होईल, त्यापैकी काही नक्कीच तुमचे ग्राहक बनतील.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *