Skip to content

MLA Full from in Marathi,आमदार म्हणजे कान? 2023

 

Mla meaning in Marathi

 

आपला देश हा लोकशाहीप्रधान देश आहे, इथे प्रशासन चालवण्यासाठी कार्यकारी यंत्रणा तीन पातळ्यांमध्ये विभागली गेली आहे. केंद्र सरकार पहिल्या स्तरावर आहे, ज्याद्वारे संपूर्ण भारताच्या स्तरावर काम केले जाते. दुसऱ्या स्तरावर राज्य सरकार आहे, ज्याद्वारे राज्याच्या हद्दीत काम केले जाते. पंचायत आणि नगरपालिका तिसऱ्या स्तरावर येतात, त्या स्थानिक पातळीवर काम करतात. दुसऱ्या स्तरावर राज्य सरकार विधानसभेद्वारे स्थापन केले जाते. या पेजवर एमएलए का फुल फॉर्म चा हिंदीत अर्थ काय आहे, याबद्दल सांगितले जात आहे.

 

Mla meaning in Marathi, mla Full Form in marathi,

 

MLA चे पूर्ण रूप “Member of Legislative Assembly” असे आहे, मराठीत त्याला “आमदार” असे म्हणतात. विधानसभेचे सदस्य ठराविक मतदारसंघातील मतदारांद्वारे निवडले जातात. विधानसभेच्या सदस्याला आमदार म्हणतात. इंग्रजीत त्यांना MLA म्हणतात. विधानसभेत अनेक आमदार आहेत. यापैकी एका आमदाराला राज्याचा मुख्यमंत्री बनवले जाते.Aamdar meaning in Marathi, ह्याचा बदल तुम्हाला  कळल असले,

 

हे देखील वाचा: IAS चां full From  काय आहे? 

 

 आमदार म्हणजे काय?

विधानसभेच्या सदस्याला आमदार म्हणतात. विधानसभेच्या निवडणुका भारतातील प्रत्येक राज्यात दर पाच वर्षांनी वेगवेगळ्या वेळी आयोजित केल्या जातात. लोकसंख्येच्या आधारावर, प्रत्येक राज्य वेगवेगळ्या मतदारसंघांमध्ये विभागले गेले आहे. प्रत्येक मतदारसंघातून एक व्यक्ती निवडून आली आहे. मतदारसंघातून लढणाऱ्या उमेदवारांची संख्या निश्चित नसते, परंतु त्यापैकी एकच उमेदवार विजयी होतो. आमदाराची पात्रता असलेले अनेक लोक एका मतदारसंघातून निवडणूक लढवू शकतात.

 

निवडणूक लढवणारा उमेदवार कोणत्याही राजकीय पक्षाशी संबंधित असला पाहिजे असे नाही. पक्ष नसलेली व्यक्तीही निवडणूक लढवू शकते. पक्ष नसलेल्या उमेदवाराला अपक्ष उमेदवार किंवा अपक्ष उमेदवार म्हणतात. जो उमेदवार निवडणूक जिंकतो. त्यांना त्या भागाचे आमदार म्हणतात.

 

हे देखील वाचा: IPS full form in marathi

 

 आमदारसाठी (mla) लागणारी पात्रता,

ती व्यक्ती भारताची नागरिक असावी.

ज्या व्यक्तीला विधानसभा निवडणुकीत भाग घ्यायचा आहे, त्यांचे वय २५ वर्षांपेक्षा कमी नसावे.

उमेदवार हा त्या राज्यातील कोणत्याही मतदारसंघाचा मतदार असला पाहिजे.

उमेदवार हा मानसिकदृष्ट्या सुदृढ असावा.

 

(Mla) आमदारा चे कार्य कोणकोणते असते,

लोकांच्या तक्रारी आणि आकांक्षा आमदार करतात.

आमदाराच्या माध्यमातून जनतेच्या इच्छा राज्य सरकारपर्यंत पोहोचवल्या जातात.

एखाद्या आमदाराचा आपल्या भागातील जनतेशी थेट संबंध असतो.

त्याला शासनाकडून मिळणाऱ्या सर्व सुविधांचा लाभ मिळतो.

त्यांच्या माध्यमातून आपल्या भागातील जनतेला शासकीय योजनांचा जास्तीत जास्त लाभ देण्याचा प्रयत्न केला जातो.

ते आपल्या भागातील प्रश्न विधानसभेत मांडतात, ते सरकार सोडवतात.

तो आपल्या भागातील लोकांचा प्रतिनिधी आहे.

त्यांनी स्थानिक क्षेत्र विकास निधीचा योग्य वापर करून आपल्या मतदारसंघाचा विकास केला पाहिजे.

त्याच्या क्षेत्राच्या विकासाची जबाबदारी त्याच्यावर आहे.

 

आमदाराचा कालावधी किती काळ असतो?

आमदाराचा कार्यकाळ पाच वर्षांचा असतो. विधानसभेचा कार्यकाळ संपल्याने आमदारकीची मुदत संपते. विधानसभेचा कार्यकाळ पाच वर्षांचा असतो, परंतु मुख्यमंत्र्यांच्या विनंतीवरून राज्यपाल त्यापूर्वी विसर्जित करू शकतात. विधानसभेचा कार्यकाळ आणीबाणीच्या काळातही वाढवता येतो, परंतु एकावेळी सहा महिन्यांपेक्षा जास्त काळ वाढवता येत नाही.

 आमदारांना  दिल्या जाणाऱ्या सुविधा,

सरकारकडून आमदाराला अनेक सुविधा दिल्या जातात, प्रत्येक राज्यात या सुविधा वेगवेगळ्या असतात. तेलंगणा राज्यात आमदाराला दरमहा सुमारे अडीच लाख पगार दिला जातो. उत्तर प्रदेशात हे वेतन सुमारे दोन लाख रुपये आहे. याशिवाय त्यांना वैद्यकीय सुविधा, डिझेल सुविधा, शासकीय निवास सुविधा, शासकीय वाहन सुविधा आदी सुविधा पुरविल्या जातात. पाच वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण झाल्यावर आमदारांना दरमहा सुमारे ३० हजार पेन्शन दिली जाते. याशिवाय त्यांना आयुष्यभरासाठी रेल्वे प्रवास, वैद्यकीय सुविधा आदी सुविधा मोफत दिल्या जातात.

 

 आमदार कसे व्हायचे?

आमदार होण्यासाठी व्यक्तीला विधानसभा निवडणुकीत भाग घ्यावा लागतो. त्यासाठी त्याला कोणत्याही राजकीय पक्षात जावे लागेल. कोणत्याही राजकीय पक्षाशी संबंधित असणे आवश्यक नाही. तुम्ही अपक्ष म्हणूनही निवडणूक लढवू शकता. निवडणूक लढवायची असेल तर तुमची लोकांमध्ये चांगली पकड असायला हवी. चांगली पकड आल्यानंतरच तुमचा विजय नोंदवता येईल, अन्यथा तुम्हाला विरोधकांकडून पराभवाला सामोरे जावे लागेल. तुम्ही तुमच्या भागात आधीच विकासकामे करून घेतली असतील, तर जनता आपोआप तुम्हाला निवडून देईल.

 

What is the meaning of Marathi word ‘Aamdaar’ and ‘Khaasdaar’?

 

आपली संसद ही देशाची सर्वोच्च विधिमंडळ संस्था आहे.

या संसदेची दोन सभागृहे आहेत-

 

लोकसभा 

 राज्यसभा 

 

लोकसभा किंवा राज्यसभेची सदस्य असलेली व्यक्ती ‘खासदार’ (Khasdar) असते.Khasdar meaning in Marathi,

त्याचप्रमाणे, राज्य स्तरावर दोन घरे आहेत-

‘विधानसभा’ आणि

‘विधान परिषद’.

या दोन घरांपैकी कोणत्याही घराचा सदस्य असलेल्या व्यक्तीला ‘आमदार’ (Amdar) म्हणतात.

 

तर मित्रानो तुम्हाला कळल असेल की ,Mla meaning in Marathi, तर तुम्हा्ला आणिि

कुटली information पाहिजे असल्यास कॉमेंट मदे नक्की द्या,

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *