Skip to content

Mutual Fund investments tips in Marathi | म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक कशी करावी

 Mutual Fund investments in Marathi – जेव्हापासून संपूर्ण जग कोरोनाच्या विळख्यात आले आहे, तेव्हापासून लोकांचा आपल्या जीवनाकडे पाहण्याचा दृष्टीकोन बदलला आहे. पूर्वीचे लोक गुंतवणुकीबद्दल आणि त्यांचे भविष्य सुरक्षित करण्यासाठी इतके गांभीर्याने घेत नव्हते. जेवढे ते या दोन वर्षांत घेऊ लागले आहेत. लोकांना आता त्यांच्या कुटुंबासाठी सुरक्षित गुंतवणुकीवर अधिक विश्वास वाटू लागला आहे ज्यामध्ये परतावा जास्त आहे. त्यामुळे दोन वर्षांत किरकोळ गुंतवणूकदारांचा इक्विटी मार्केट शेअर वाढला आहे.

 असे अनेक गुंतवणूकदार आहेत ज्यांचे गुंतवणुकीचे गांभीर्य देखील पूर्वीपेक्षा जास्त झाले आहे. अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये विविधता आणायची असेल आणि म्युच्युअल फंडामध्ये 5 ते 10 वर्षांसाठी गुंतवणूक करायची असेल, तर तुम्ही SIP द्वारे म्युच्युअल फंडांमध्ये पैसे कसे गुंतवू शकता आणि चांगले परतावा मिळवू शकता हे जाणून घ्या.

India’s Best app for mutual fund investments,

Click link – groww app

Contents

What Is Mutual Fund,म्युच्युअल फंड म्हणजे काय?

आज गुंतवणूकदारांकडे बाजारात गुंतवणूक करण्याचे अनेक मार्ग आहेत. म्युच्युअल फंड देखील गुंतवणूकदारांना बाजारात गुंतवणूक करण्याच्या चांगल्या संधी देतात. म्युच्युअल फंडामध्ये अल्प कालावधीसाठी गुंतवणूक केल्यास परतावा कमी होण्याचा धोका असतो, विशेषत: बॅलन्स आणि डेट फंड वगळता इक्विटी ओरिएंटेड फंडांमध्ये गुंतवणूक करताना. परंतु गेल्या काही वर्षांतील दीर्घकालीन गुंतवणुकीवरील परताव्याकडे दुर्लक्ष करता येणार नाही. म्युच्युअल फंडातील दीर्घकालीन गुंतवणूक अनेक गुंतवणूकदारांना आकर्षित करत आहे. या प्रकारच्या गुंतवणुकीमध्ये एखाद्याचा पैसा सुरक्षित राहतो आणि दुसरे म्हणजे त्यातून त्यांना चांगला परतावाही मिळतो.

 How to invest in a mutual fund, म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक कशी करावी

 नवीन गुंतवणूकदार जे पहिल्यांदाच म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करणार आहेत, त्यांनी कोणत्या उद्देशाने आणि किती वर्षांसाठी गुंतवणूक केली आहे हे जाणून घेणे खूप महत्वाचे आहे जेणेकरून त्यांना चांगला परतावा मिळू शकेल. बँक एफडीपेक्षा एसआयपीद्वारे म्युच्युअल फंडातील गुंतवणूक अधिक चांगली आणि सुरक्षित आहे. ज्याद्वारे तुम्ही 100 ते 500 रुपयांपर्यंतच्या रकमेपासून सुरुवात करू शकता. एसआयपीद्वारे म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक करण्याचे अनेक मार्ग आहेत, ज्याद्वारे तुम्ही तुमचा म्युच्युअल फंड पोर्टफोलिओ तयार करू शकता.

 म्युच्युअल फंडामध्ये दीर्घ कालावधीसाठी गुंतवणूक करून तुम्ही चांगला नफा मिळवू शकता. तुम्ही म्युच्युअल फंडात दोन प्रकारे गुंतवणूक करू शकता, एक म्हणजे SIP ज्याला सिस्टिमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन म्हणतात आणि दुसरे म्हणजे एकरकमी.

 तथापि, बाजारातील जोखीम म्युच्युअल फंडांवर देखील परिणाम करते. परंतु तरीही, त्यात गुंतवणूक करून दीर्घकालीन गुंतवणूकदारांसाठी चक्रवाढीचा फायदा चांगला आहे. तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये म्युच्युअल फंड जोडण्यापूर्वी तुमचे ध्येय काय आहे आणि तुम्हाला कशासाठी गुंतवणूक करायची आहे ते ठरवा.

 उदाहरणार्थ, तुम्हाला मुलांच्या शिक्षणासाठी, लग्नासाठी, घर बांधण्यासाठी किंवा तुमच्या निवृत्तीसाठी गुंतवणूक करायची असेल, तर त्यानुसार त्या प्रकारच्या फंडात गुंतवणूक करणे हा उत्तम पर्याय मानला जातो. म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी तुम्ही तुमचे डीमॅट खाते किंवा एजंटद्वारे देखील उघडू शकता. डिमॅटद्वारे डायरेक्ट फंडात गुंतवणूक केल्यास कमिशन कमी-जास्त मिळते. परंतु, जर तुम्ही एजंटद्वारे फंडात गुंतवणूक केली असेल, तर त्याला नियमित फंड म्हणतात, ज्यामध्ये तुम्हाला तुमच्या एजंटला कमिशन द्यावे लागते जे खात्यातून किंवा फंडाच्या उत्पन्नातूनच कापले जाते. त्यामुळे खर्चाचे प्रमाण वाढते. असा सल्ला दिला जातो की जर तुम्हाला म्युच्युअल फंडाचे पूर्ण ज्ञान नसेल, तर नियमित फंडांमध्ये गुंतवणूक करणे हा नेहमीच योग्य पर्याय आहे.

India’s Best app for mutual fund investments,

Click link – groww app

How to decide which best fund to invest, कोणत्या फंडात गुंतवणूक करायची हे कसे ठरवायचे

 म्युच्युअल फंड किंवा संपत्ती व्यवस्थापन कंपन्या त्यांचे पैसे फक्त शेअर बाजारात गुंतवतात. आणि बाजारातील चढउतारांनुसार तुमच्या म्युच्युअल फंड पोर्टफोलिओमध्ये गुण जोडले जातात. बाजारातील तेजीचाही निधीवर परिणाम होतो. त्यामुळे नेहमी तुमच्या गरजेनुसार गुंतवणूक करा. तुम्ही किती जोखीम घेऊ शकता, तुम्ही किती वेळ गुंतवू शकता, तुम्ही नोकरी करत असाल, कर वाचवण्यासाठी तुम्हाला टॅक्स सेव्हिंग फंडांमध्ये गुंतवणूक करावी लागेल का, किंवा तुम्हाला एका निश्चित ध्येयासाठी एकरकमी रक्कम गुंतवावी लागेल. या सर्व गोष्टी लक्षात घेऊन गुंतवणूक करणे योग्य आहे. स्मॉलकॅप, ब्लूचिप, मिडकॅप, मल्टीकॅप तसेच डेट फंडात गुंतवणूक करता येते. फंडाच्या मालमत्तेचा आकार पहा तुम्ही स्टँडर्ड डेविएशन, शार्पी रेशो, बीटा यासारख्या महत्त्वाच्या गोष्टी देखील विचारात घेऊ शकता.

What is sip? SIP म्हणजे काय?

SIP full form (Systematic investment plan) (SIP) हा म्युच्युअल फंडांद्वारे ऑफर केलेला एक गुंतवणुकीचा मार्ग आहे ज्यामध्ये एखादी व्यक्ती नियमित अंतराने म्युच्युअल फंड योजनेत ठराविक रक्कम गुंतवू शकते- एकरकमी गुंतवणूक करण्याऐवजी महिन्यातून एकदा किंवा तिमाहीत एकदा म्हणा. हप्त्याची रक्कम महिन्याला INR 500 इतकी कमी असू शकते आणि ती आवर्ती ठेवीसारखीच असते. हे सोयीस्कर आहे कारण तुम्ही तुमच्या बँकेला दरमहा रक्कम डेबिट करण्यासाठी स्थायी सूचना देऊ शकता.

 SIP भारतीय MF गुंतवणूकदारांमध्ये लोकप्रिय होत आहे, कारण ते बाजारातील अस्थिरतेची आणि बाजाराची वेळ न पाहता शिस्तबद्ध पद्धतीने गुंतवणूक करण्यास मदत करते. म्युच्युअल फंडांद्वारे ऑफर केलेल्या पद्धतशीर गुंतवणूक योजना गुंतवणुकीच्या जगात प्रवेश करण्याचा सहज सर्वोत्तम मार्ग आहे

India’s Best app for mutual fund investments,

Click link – groww app

SIP करण्याचे फायदे

 पद्धतशीर गुंतवणूक योजना करण्याचे अनेक फायदे आहेत. शेअर बाजारातील जोखीम कमी करू पाहणाऱ्या गुंतवणूकदारांसाठी हा एक चांगला पर्याय आहे. प्रत्येक महिन्याला १००-५०० रुपयांपासून कोणीही एसआयपी करू शकतो. तसेच, चक्रवाढीचा फायदा आहे आणि दीर्घकालीन लोकांना जास्त परतावा मिळतो.

 एसआयपीद्वारे तुम्ही दरमहा ठराविक रक्कम गुंतवू शकता. त्याचा फायदा असा होईल की जेव्हा शेअर बाजारातील परतावा वाढतो तेव्हा तुम्ही टॉप अपद्वारे तुमचा हप्ता देखील वाढवू शकता. तसेच, जर बाजार खाली आला असेल आणि तुम्हाला असे वाटत असेल की अशा परिस्थितीत तुम्ही SIP मध्ये पैसे जमा करू शकत नाही, तर तुमच्याकडे SIP ला विराम देण्याचा पर्याय देखील आहे. जर तुम्ही नियमित योजना घेतली असेल तर तुम्हाला तुमच्या एजंटने दिलेला एक फॉर्म भरावा लागेल ज्याद्वारे तुम्ही काही महिन्यांसाठी एसआयपी थांबवू शकता आणि जर तुम्ही थेट एसआयपी घेतली असेल तर तुम्ही त्या एसआयपी किंवा संपत्ती व्यवस्थापन कंपनीच्या वेबसाइटवर जाऊ शकता. तुम्ही निवडू शकता. विराम पर्याय.

 आजच्या तारखेत अशी अनेक अॅप्स आहेत – CAMS, Paytm, Groww, Zerodha सारखी अनेक अॅप्स आहेत, ज्याद्वारे तुम्ही कधीही SIP मध्ये गुंतवणूक करू शकता आणि गुंतवलेले पैसे देखील काढू शकता. परंतु ती वेल्थ क्रिएशन डायरेक्ट एसआयपी मधील गुंतवणूक आहे. लक्षात ठेवा, जर ईएलएसएस म्हणजेच इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग स्कीम असेल, तर तुम्ही तीन वर्षापूर्वी पैसे काढू शकत नाही.

 बँकेकडून ऑटो डेबिटचा पर्याय असणे फायदेशीर आहे. दर महिन्याला बँकेतून पैसे कापून घेतल्यास, प्रत्येक महिन्याला ठराविक वेळेत पैसे कापले गेल्याने फायदा होतो. त्यासाठी तुम्हाला एसआयपीसाठी वारंवार बँकेत जाण्याची गरज नाही.

 आदिल शेट्टी म्हणतात की ‘ईएलएसएस आणि लार्ज कॅप फंड हे दोन्ही दीर्घकालीन गुंतवणूक पर्याय आहेत. ELSS फंडांमध्ये गुंतवणूक करणे थोडे धोकादायक आहे कारण तुमचे पैसे तीन वर्षांसाठी लॉक केले जातात. पण, परतावा चांगला मिळतो. दुसरीकडे, तेथे असलेले लार्ज कॅप फंड कमी जोखमीचे असतात आणि त्यांना कोणत्याही लॉक-इनशिवाय चांगले परतावा मिळतो. तुम्ही तुमचे संशोधन करून तुम्ही कुठे गुंतवणूक करावी हे ठरवणे फार महत्वाचे आहे. गुंतवणुकी नेहमी चक्रवाढीच्या सामर्थ्यामुळे वाढतात, ज्यासाठी सातत्यपूर्ण गुंतवणूक आणि दीर्घकालीन गुंतवणूक आवश्यक आहे. तुमची परिस्थिती काय आहे आणि तुम्ही कशासाठी गुंतवणूक करत आहात हे नेहमी आधी ठरवा, मगच गुंतवणूक करा.

India’s Best app for mutual fund investments,

Click link – groww app

म्युच्युअल फंड चे फायदे,(Advantages of Mutual Funds)

1, व्यावसायिक व्यवस्थापन सुविधा

 जेव्हा तुम्ही म्युच्युअल फंड खरेदी करता तेव्हा तुमच्या रकमेतून खर्चाचे प्रमाण म्हणून काही पैसे कापले जातात. या पैशातून तुमचा पोर्टफोलिओ व्यवस्थापित करण्यासाठी काही भाग व्यावसायिक फंड मॅनेजरला दिला जातो. येथील फंड व्यवस्थापक त्यांच्या ज्ञानाने आणि अनुभवाने तुमच्यासाठी कमी जोखीम घेऊन जास्त परतावा मिळवण्याचा प्रयत्न करतात.

 तुम्हाला माहिती आहे की खर्चाचे प्रमाण खूपच कमी आहे. अगदी कमी खर्चात तुम्ही व्यावसायिकांची सेवा घेऊ शकता. म्युच्युअल फंडातील कमी खर्चाचे कारण असे आहे की अनेक लोक एकत्रितपणे फंडात गुंतवणूक करतात, ज्यामुळे त्या फंडाचे व्यवस्थापन करण्याचा खर्च सर्व व्यक्तींमध्ये विभागला जातो.

 2. कमी भांडवलात गुंतवणूक करण्याचा पर्याय

 शेअर बाजारात थेट गुंतवणूक करायची असेल तर जास्त भांडवल लागेल. पण तुम्ही म्युच्युअल फंडात फार कमी पैशात गुंतवणूक करून शेअर बाजारातील परताव्यांचा फायदा घेऊ शकता.

 म्युच्युअल फंडाचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे तुम्ही ₹500 किंवा ₹1,000 सह एसआयपी सुरू करू शकता. तुम्हाला लॅम सम करायचं असलं तरी तुमच्या बजेटनुसार तुम्हाला ₹ 1000 ते ₹ 5000 पर्यंत Lam Sum मिळू शकते. यामध्ये तुम्हाला जास्त पैशांची गरज नाही. तसेच, तुम्हाला गुंतवणुकीसाठी थांबावे लागणार नाही की तुमचे उत्पन्न जास्त असेल तेव्हा तुम्ही गुंतवणूक कराल.

 3. ध्येय साध्य करण्यासाठी उपयुक्त

 म्युच्युअल फंडाच्या माध्यमातून आपण पद्धतशीरपणे गुंतवणूक करून आपले उद्दिष्ट साध्य करू शकतो. म्युच्युअल फंड फायद्यांमध्ये हे सर्वोत्तम फायदे मानले जातात.

 उदाहरणार्थ, तुम्ही कार खरेदी, घर खरेदीसाठी उद्दिष्टे ठरवून पोर्टफोलिओ तयार करू शकता. बाजारात हजारो योजना उपलब्ध आहेत, त्यापैकी तुम्ही तुमच्या गुंतवणूकीच्या गरजा आणि उद्दिष्टांनुसार गुंतवणूक करू शकता. तुमच्या ध्येयानुसार सर्वोत्तम म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करून तुम्ही तुमचे ध्येय साध्य करू शकता.

4. चांगला परतावा आणि चक्रवाढीची शक्ती

 म्युच्युअल फंडातील गुंतवणुकीचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे म्युच्युअल फंडातील इतर गुंतवणुकीपेक्षा तुम्हाला जास्त आणि अधिक आकर्षक परतावा मिळतो.

 येथे तुम्हाला कंपाउंडिंगची शक्ती देखील पहायला मिळते. तुम्ही तुमची गुंतवणूक जितकी जास्त काळ धरून ठेवाल तितक्या वेगाने तुमचा परतावा वाढेल. एसआयपी त्यांच्या चक्रवाढ शक्तीमुळे खूप लोकप्रिय आहेत.

 5. विविध प्रकारच्या योजनांमध्ये गुंतवणूक करण्याची सुविधा

 म्युच्युअल फंडाचे अनेक प्रकार किंवा श्रेणी बाजारात उपलब्ध आहेत. त्यापैकी, तुम्ही तुमच्या जोखीम प्रोफाइलनुसार कोणतीही योजना निवडू शकता. तुमच्या गरजेनुसार आणि उद्दिष्टांनुसार तुम्ही म्युच्युअल फंड योजना निवडू शकता.

 म्युच्युअल फंडामध्ये इक्विटी, डेट, हायब्रीड इत्यादी पर्याय उपलब्ध आहेत. समजा तुम्हाला जोखीम घेऊन चांगला परतावा मिळवायचा असेल तर तुम्ही इक्विटी फंडात जाऊ शकता. असे गुंतवणूकदार ज्यांना खूप कमी जोखमीची गरज असते ते डेट फंडाची निवड करू शकतात.

 6. वैविध्यपूर्ण गुंतवणूक

 म्युच्युअल फंडांचा एक मोठा फायदा म्हणजे ते तुमचे पैसे वेगवेगळ्या क्षेत्रांमध्ये आणि मालमत्तांमध्ये गुंतवतात, त्यामुळे तुमची गुंतवणूक वैविध्यपूर्ण ठेवते.

 समजा बँकिंग किंवा ऑटो क्षेत्रासारख्या कोणत्याही क्षेत्रात मंदी आली, तरीदेखील संपूर्ण पोर्टफोलिओमध्ये फारसा फरक पडणार नाही कारण या क्षेत्रात फार कमी गुंतवणूक होईल, ज्याचा संपूर्ण पोर्टफोलिओवर विशेष परिणाम होणार नाही.

7. गुंतवणूक करणे सोपे

 गुंतवणुकीचे अनेक पर्याय आहेत ज्यात गुंतवणुकीची प्रक्रिया अत्यंत क्लिष्ट आहे. पण म्युच्युअल फंड कसे खरेदी करायचे याचे उत्तर अगदी सोपे आहे. मालमत्ता व्यवस्थापन कंपनीच्या वेबसाइटद्वारे, मोबाइल अॅपद्वारे किंवा एजंटद्वारे तुम्ही सहजपणे म्युच्युअल फंडांमध्ये गुंतवणूक करू शकता.

 आजकाल असे अनेक प्लॅटफॉर्म लॉन्च केले गेले आहेत ज्याद्वारे तुम्ही एकाच ठिकाणाहून अनेक म्युच्युअल फंड हाऊसच्या योजना खरेदी करू शकता 

 एवढेच नाही तर तुम्ही तुमच्या म्युच्युअल फंड योजनेची वाढ, परतावा इत्यादींची सहज तुलना आणि मागोवा घेऊ शकता. ऑनलाइन गुंतवणुकीमुळे म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करणे अधिक सोपे झाले आहे.

 8. गुंतवणुकीची कमी किंमत

 गुंतवणुकीसाठी, तुम्हाला फक्त खर्चाच्या प्रमाणात शुल्क भरावे लागेल जे खूपच कमी आहे. खर्चाचे प्रमाण सुमारे 1 ते 2% आहे. अशाप्रकारे एक व्यावसायिक निधी व्यवस्थापक अत्यंत कमी खर्चात तुमचे पैसे व्यवस्थापित करतो.

 9. म्युच्युअल फंडासह वेळेची बचत

 जर तुम्ही शेअर बाजारात थेट गुंतवणूक केली तर तुम्हाला बाजारातील हालचालींवर सतत लक्ष ठेवावे लागते. तसेच, तुम्हाला संशोधन आणि विश्लेषण करण्यासाठी वेळ काढावा लागेल, परंतु म्युच्युअल फंडांमध्ये असे होत नाही. तुम्ही फक्त गुंतवणूक करून खात्री बाळगली पाहिजे. तुम्ही तुमच्या पोर्टफोलिओचा 6 महिन्यातून किंवा 1 वर्षातून एकदा तरी आढावा घेतला तरी तुमचे काम पूर्ण होईल.

 10. सुरक्षित गुंतवणूक

 म्युच्युअल फंडांची नियामक संस्था सेबी आहे, जी त्यांच्यावर कडक नियंत्रण ठेवते आणि त्यांना नियमांचे पालन करण्यास भाग पाडते. RBI जशी सर्व बँकांची नियामक आहे, त्याचप्रमाणे म्युच्युअल फंडाची नियामक SEBI आहे.

 सेबी ही एक सरकारी संस्था आहे जी स्वतःच्या अंतर्गत म्युच्युअल फंड घरांची नोंदणी करते. त्यामुळे, म्युच्युअल फंडातील तुमची गुंतवणूक 100% सुरक्षित आहे.

म्युच्युअल फंड चे फायदे(Disadvantages of Mutual Funds)

1. परताव्याची अनिश्चितता

 बाजारात उपलब्ध असलेले अनेक गुंतवणूक पर्याय तुम्हाला निश्चित परतावा देतात. पण म्युच्युअल फंडाच्या बाबतीत असे होत नाही. म्युच्युअल फंडाचा नफा थेट शेअर बाजाराशी जोडला जातो जिथे नेहमीच चढ-उतार असतात.

 शेअर बाजार नेहमी जोखमीची अनिश्चितता घेऊन जातो. या कारणास्तव, म्युच्युअल फंडाच्या नफ्यातही चढ-उतार होत राहतात.

 जर तुम्ही म्युच्युअल फंडातून कमी वेळेत चांगला नफा मिळवण्याचा प्रयत्न करत असाल तर तुम्ही त्यात अयशस्वी होऊ शकता. जर तुम्ही ही गुंतवणूक दीर्घकाळ संयमाने ठेवली तर तुम्हाला नक्कीच मोठा नफा मिळेल.

 2. म्युच्युअल फंडाची किंमत

 म्युच्युअल फंडाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी, तुमच्या गुंतवणुकीचे काही पैसे खर्चाच्या गुणोत्तराच्या रूपात फंड हाऊसकडे जातात. गुंतवणुकीच्या अल्प कालावधीसाठी हा खर्च तुम्हाला कमी खर्च येईल परंतु दीर्घकाळात तो खूप जास्त होतो.

 म्हणून, कोणत्याही म्युच्युअल फंड योजनेत गुंतवणूक करण्याआधी, त्याच्या खर्चाची चांगली माहिती घ्या.

 तुम्ही तुमच्या म्युच्युअल फंडातील गुंतवणुकीची एका वर्षात पूर्तता केल्यास, तुम्हाला परताव्याच्या 1% चा एक्झिस्ट लोड देखील भरावा लागेल.

 3. लॉक-इन-पीरियड

 तथापि, जवळजवळ सर्व म्युच्युअल फंडांमध्ये लॉक-इन कालावधी नसतो. परंतु क्लोज एंडेड स्कीम आणि ईएलएसएस स्कीममध्ये लॉक-इन-पीरियड असतो.

 त्यामुळे, तुम्ही फक्त तेच फंड लॉक-इन-पीरियड असलेल्या योजनांमध्ये गुंतवावे, ज्याची तुम्हाला त्या लॉक-इन-पीरियडपर्यंत गरज नाही. अन्यथा जेव्हा तुम्हाला पैशांची गरज असते तेव्हा तुम्हाला अडचणींना सामोरे जावे लागू शकते.

4. शेअर बाजारापेक्षा कमी परतावा

 तुम्हाला माहिती आहे की म्युच्युअल फंड हा शेअर बाजारात गुंतवणुकीचा अप्रत्यक्ष मार्ग आहे. जर तुम्हाला शेअर बाजाराचे चांगले ज्ञान असेल तर तुम्ही थेट शेअर बाजारात गुंतवणूक करून म्युच्युअल फंडापेक्षा जास्त परतावा मिळवू शकता.

 दीर्घकालीन, समंजस शेअर बाजारातील परतावा म्युच्युअल फंडांच्या परताव्यात कमी होतो. यामुळे, म्युच्युअल फंड किंचित कमी आकर्षक बनतात.

 पण जर तुम्ही गुंतवणूकदार असाल ज्याला शेअर बाजाराचे चांगले ज्ञान नसेल तर म्युच्युअल फंड हा तुमच्यासाठी सर्वोत्तम पर्याय असू शकतो.

 5. पोर्टफोलिओचे पुनरावलोकन करणे

 तुमचा म्युच्युअल फंड पोर्टफोलिओ व्यावसायिक फंड व्यवस्थापकाद्वारे व्यवस्थापित केला जात असला तरीही. पण एक गुंतवणूकदार या नात्याने तुमच्या पोर्टफोलिओचे वेळोवेळी पुनरावलोकन करण्याचीही जबाबदारी आहे.

 जर तुमची कोणतीही म्युच्युअल फंड योजना कमी कामगिरी करत असेल, तर तुम्ही तिचे पुनरावलोकन करू शकता आणि ती चांगल्या योजनेसह बदलू शकता.

 परंतु ज्या गुंतवणूकदाराने म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक केली आहे परंतु म्युच्युअल फंडाचे पुनरावलोकन कसे करावे हे माहित नाही, तर त्याच्यासाठी हे समस्याप्रधान असू शकते.

 त्यामुळे, सातत्याने कमी कामगिरी करणाऱ्या योजनांवर टिकून राहणे शक्य आहे. यामुळे गुंतवणूकदाराला अपेक्षित परतावा मिळत नाही.

 6. म्युच्युअल फंड रिटर्न्सवरील कर

 तुमच्या म्युच्युअल फंडाच्या परताव्यावरही कर आकारला जातो, ज्यामुळे तुमचा नफा काही टक्के पॉइंटने कमी होतो.

 इक्विटीमध्ये, तुम्हाला 12 महिन्यांपेक्षा कमी कालावधीसाठी 15% (शॉर्ट टर्म कॅपिटल गेन) दराने STCG कर आणि 12 महिने किंवा त्याहून अधिक कालावधीसाठी 10% (दीर्घकालीन भांडवली नफा) दराने LTCG कर भरावा लागेल.

 अशाप्रकारे, म्युच्युअल फंडामध्ये दीर्घ कालावधीसाठी गुंतवणूक केल्याने मॅच्युरिटी रकमेवर मोठा कर भरावा लागतो.

 जर तुम्ही देखील म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्हाला या म्युच्युअल फंडांचे तोटे नीट समजून घ्यावेत.

India’s Best app for mutual fund investments,

Click link – groww app

मित्रांनो, गुंतवणूक करणे ही खूप चांगली सवय आहे आणि जर गुंतवणूक शहाणपणाने केली तर त्यातून तुम्हाला चांगला नफा मिळू शकतो. जर तुम्ही Mutual Fund investments in Marathi  म्युच्युअल फंडात हुशारीने गुंतवणूक केली तर माझ्यावर विश्वास ठेवा की तुम्हाला दीर्घकाळात नक्कीच चांगला परतावा मिळेल.

 निष्कर्ष: म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक करून कोणीही श्रीमंत होऊ शकतो परंतु कमी वेळात नाही.

 मित्रांनो, या पोस्टद्वारे तुम्हाला म्युच्युअल फंड गुंतवणुकीचे फायदे आणि म्युच्युअल फंडाचे तोटे याबद्दल माहिती मिळाली. तुमच्या मनात काही प्रश्न असल्यास तुम्ही आम्हाला खालील कमेंट बॉक्समध्ये विचारू शकता.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *