Skip to content

PM Kisan yojna : 14 वा हप्ता या महिन्यात येईल, पण या कागदपत्र आणि प्रक्रियेशिवाय पैसे मिळणार नाहीत, काय जाणून घ्या?

Pm Kisan yojna – पंतप्रधानांनी सुरू केलेल्या प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेचे १३ हप्ते शेतकऱ्यांना मिळाले आहेत. आणि आता त्याचा 14वा हप्ता शेतकऱ्यांना दिला जाणार आहे. मात्र 14 वा हप्ता मिळण्यापूर्वी शेतकऱ्यांनी काही कागदपत्रे आणि प्रक्रिया पूर्ण करणे आवश्यक आहे. होय, तुम्ही बरोबर ऐकले आहे, याशिवाय शेतकऱ्यांना 14 व्या हप्त्याचे पैसे मिळणार नाहीत. या योजनेसाठी सरकारने हे नवीन अपडेट जारी केले आहे. या लेखात या योजनेतील पुढील हप्त्यासाठी करावयाच्या आवश्यक कामांची माहिती देत ​​आहोत.

14 व्या हप्त्याचे पैसे कोणती कागदपत्रे आवश्यक आहेत

प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेंतर्गत, योजनेच्या पोर्टलवर शेतकऱ्यांचे आधार कार्ड असणे आणि ई-केवायसी करणे अत्यंत आवश्यक आहे. ज्या शेतकऱ्यांकडे आधार कार्ड नाही किंवा ई-केवायसी झालेले नाही, त्यांना या योजनेत मिळणारे पैसे मिळणार नाहीत.

 

सरकारने या योजने साठी नवीन नियम का आणला

हा नियम आणण्यामागचा सरकारचा उद्देश असा आहे की, शेतकऱ्यांना त्यांच्या कागदपत्रांच्या हार्ड कॉपी सतत सर्वत्र सोबत ठेवाव्या लागणार नाहीत. नोंदणी दरम्यान, योजनेच्या पोर्टलवर शेतकऱ्यांची माहिती आणि कागदपत्रे आधीच अपलोड केली जातील. त्यामुळे वेळेचीही बचत होणार असून, या प्रक्रियेत शेतकरी आणि संबंधित अधिकारी यांच्यात पारदर्शकताही राहणार आहे.

 

 पूर्वीची प्रक्रिया काय होती?

यापूर्वी पीएम किसान योजनेत नोंदणीसाठी आवश्यक कागदपत्रांच्या हार्ड कॉपी आवश्यक होत्या. म्हणजे शेतकर्‍यांना त्यांच्या कागदपत्रांच्या छायाप्रती सोबत ठेवाव्या लागत होत्या, परंतु आता सर्व काही डिजिटायझेशन करण्यासाठी शेतकर्‍यांच्या सर्व कागदपत्रांच्या सॉफ्ट कॉपी पीडीएफ स्वरूपात पोर्टलवर अपलोड करण्याचा नियम सरकारने काढून टाकला आहे.

 

ई-केवायसी कसे करावे

eKYC करणे आता सोपे झाले आहे आणि ते घरी बसून ऑनलाइन सहज करता येते. यासाठी सर्वप्रथम शेतकऱ्यांना पीएम किसान योजनेच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल. तिथे उजव्या बाजूला तुम्हाला e-KYC चा पर्याय मिळेल. तिथे क्लिक करा आणि तुमचा आधार क्रमांक टाका. आणि नंतर एंटर करा, नंतर तुमच्या फोनमध्ये OTP येईल. ते प्रविष्ट करा आणि सबमिट करा. तुमची ई-केवायसी प्रक्रिया पूर्ण होईल.

 

 10 जूनपासून गावोगावी शिबिरांचे आयोजन

जर कोणताही शेतकरी ई-केवायसी किंवा भूमी अभिलेख समस्या किंवा इतर कोणत्याही प्रकारच्या समस्येशी झुंजत असेल तर आता सरकार त्यांच्यासाठी गावागावात शिबिरे आयोजित करत आहे, जिथे ते त्यांच्या समस्या सोडवू शकतात. आणि त्यांची समस्या दूर झाल्यानंतर त्यांना 14 व्या हप्त्याचे पैसे मिळण्यास सुरुवात होईल.

 

 किसान क्रेडिट कार्ड मिळवणे सोपे झाले आहे

आता सरकारने किसान क्रेडिट कार्डलाही या योजनेशी जोडले आहे. म्हणजे आता ते बनवणेही सोपे झाले आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की किसान क्रेडिट कार्ड मिळवण्याचा फायदा म्हणजे जर शेतकऱ्यांनी बँकेकडून कर्ज घेतले तर त्यांना कमी व्याजदराने कर्ज मिळेल.

 

 तुम्हाला 14 वा हप्ता कधी मिळेल

सरकारने अद्याप कोणतीही निश्चित तारीख दिलेली नाही, परंतु बातमीनुसार, पीएम किसान योजनेंतर्गत 14 व्या हप्त्याचे पैसे जून 2023 मध्ये शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात जमा केले जाणार आहेत. त्यामुळे शेतकऱ्यांना 14व्या हप्त्याचे पैसे कोणत्याही दिवशी मिळू शकतील, यासाठी त्यांची प्रतीक्षा लवकरच संपणार आहे.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *