Skip to content

26 जानेवारी प्रजासत्ताक दिनानिमित्त मराठी भाषण,Republic Day speech in Marathi 2024

26 january speech in marathi 2022,जगातील सर्वात प्राचीन संस्कृतींपैकी एक, भारतामध्ये बहुरंगी विविधता आणि समृद्ध सांस्कृतिक वारसा आहे. भारताचे संविधान हे जगातील सर्वात मोठे लिखित संविधान असल्याचे म्हटले जाते. आम्ही तुम्हाला सांगतो की 26 जानेवारी 1950 रोजी जेव्हा देशाला संविधान मिळाले, त्यानंतर भारताला लोकशाही आणि प्रजासत्ताक देश घोषित करण्यात आला. या दिवशी भारताचे पहिले राष्ट्रपती डॉ. राजेंद्र प्रसाद यांनी २१ तोफांच्या सलामीनंतर देशाला संविधान सुपूर्द केले. तेव्हापासून, दरवर्षी हा दिवस लोकांसाठी खूप अभिमानास्पद आहे, जो देशवासीय मोठ्या उत्साहाने साजरा करतात.

या विशेष प्रसंगी शाळा, महाविद्यालये आणि कार्यालयांमध्ये अनेक सांस्कृतिक कार्यक्रम आयोजित केले जातात. त्याचबरोबर अनेक ठिकाणी भाषण,  निबंध स्पर्धाही आयोजित केल्या जातात. तुम्हीही या प्रसंगासाठी भाषण किंवा निबंध लेखन टिप्स शोधत असाल तर तुम्ही योग्य ठिकाणी आला आहेत, तुमचा सााठी मी या पोस्ट  मधे खूप छान  भाषण लिहिले आहेत जे तुु्हाला आवडतील,

26 January speech in Marathi 2022, 26 जानेवारी प्रजासत्ताक दिनानिमित्त मराठी भाषण,

26 January speech in Marathi 2022, 26 जानेवारी प्रजासत्ताक दिनानिमित्त मराठी भाषण,
भाषण

1) प्रजासत्ताक दिनानिमित्त मराठी भाषण,

स्वातंत्र्यलढ्याच्या इतिहासात २६ जानेवारीला स्वतःचे वेगळे महत्त्व आहे. पंडित जवाहरलाल नेहरू यांनी 1930 मध्ये रावी नदीच्या काठावर झालेल्या काँग्रेसच्या लाहोर अधिवेशनात पूर्ण स्वातंत्र्य घोषित केले होते. जवाहरलाल नेहरूंनी या दिवशी प्रतिज्ञा घेतली होती की, भारतातील लोकांना स्वातंत्र्य मिळेपर्यंत ही स्वातंत्र्य चळवळ सुरू ठेवली जाईल. या सर्व संघर्षांसोबतच स्वातंत्र्यप्राप्तीसाठी अनेक महान वीरांना आपल्या प्राणांची आहुती द्यावी लागली. ज्यांचे बलिदान भारतातील नागरिक आजही विसरलेले नाहीत. सार्वभौम, समाजवादी आणि लोकशाही प्रजासत्ताक भारत 26 जानेवारी 1950 रोजी अस्तित्वात आला. यानिमित्ताने दरवर्षी राष्ट्रपतींच्या हस्ते दिल्लीतील राजपथावर राष्ट्रध्वज फडकवला जातो. आणि त्यानंतर राष्ट्रगीत सुरू होते.

त्याचप्रमाणे, 26 जानेवारी 1950 रोजी, भारत देशाचे स्वतःचे संविधान, त्याचे सरकार, त्याचे राष्ट्रपती आणि राष्ट्रध्वज झाल्यानंतर जगातील सर्वात मोठे प्रजासत्ताक बनले.

 

“आपला देश असा कोणीही सोडू शकत नाही.

आपलं नातं असं कुणी तोडू शकत नाही.

हृदय एक आहे, जीवन आपले आहे,

हिंदुस्थान आमचा आहे, आम्ही त्याची शान आहोत”

आता मला माझे शब्द संपवायचे आहेत आणि त्यांचे भाषण ऐकल्याबद्दल मी सर्वांचे मनापासून आभार मानू इच्छितो. जय हिंद जय भारत

 

 

2), 26 जानेवारी विषयी पुर्ण भाषण,

 

माझे नाव….., मी वर्गात शिकतो….. आपल्या सर्वांना माहित आहे की आज आपण सर्वजण आपल्या देशाच्या एका खास प्रसंगी प्रजासत्ताक दिनासाठी येथे उपस्थित आहोत. आज भारत 71 वा प्रजासत्ताक दिन साजरा करत आहे.

प्रजासत्ताक दिनाच्या या मोठ्या प्रसंगी आपल्या देशाबद्दल काही सांगायला मला खूप आनंद होत आहे. आज आपण सर्वजण आपल्या देशाचा 71 वा प्रजासत्ताक दिन साजरा करण्यासाठी येथे आलो आहोत. 15 ऑगस्ट 1947 पासून भारताला स्वातंत्र्य मिळाले, हा दिवस स्वातंत्र्य दिन म्हणून साजरा केला जातो.

24 नोव्हेंबर 1947 रोजी भारतीय संविधान सभेत भारताचे संविधान पारित करण्यात आले. परंतु भारतीय राज्यघटना २६ जानेवारी १९५० रोजी लागू झाली, म्हणून आपण दरवर्षी २६ जानेवारी हा दिवस भारतीय प्रजासत्ताक दिन म्हणून साजरा करतो. आणि 24 नोव्हेंबर हा संविधान दिन म्हणून साजरा करा.

प्रजासत्ताक म्हणजे देशात राहणाऱ्या लोकांची सर्वोच्च शक्ती आणि देशाला योग्य दिशेने नेण्यासाठी राजकीय नेता म्हणून त्यांचे प्रतिनिधी निवडण्याचा अधिकार फक्त जनतेला आहे. त्यामुळे भारत हा प्रजासत्ताक देश आहे.

 

जिथे आपण लोक आपले नेते राष्ट्रपती, पंतप्रधान इत्यादी म्हणून निवडतो. आपले स्वातंत्र्य परत मिळवण्यासाठी आपल्या महान भारतीय स्वातंत्र्यसैनिकांनी खूप संघर्ष केला आहे. आपल्या भावी पिढीने संघर्ष न करता जगता यावे आणि देशाला पुढे नेले पाहिजे यासाठी त्यांनी संघर्ष केला आहे.

 

 

26 जानेवारी विषयी माहिती, 26 जानेवारी प्रजासत्ताक दिनाबद्दल थोडक्यात माहिती – 26 January Republic Day,26, janevery information in Marathi,

भारतीय स्वातंत्र्य चळवळीनंतर, 15 ऑगस्ट 1947 रोजी भारताला ब्रिटिश राजवटीपासून स्वातंत्र्य मिळाले. भारतीय स्वातंत्र्य कायदा 1947 (10 आणि 11 जिओ 6 सी 30) द्वारे स्वातंत्र्य मिळाले, युनायटेड किंगडमच्या संसदेचा एक कायदा ज्याने ब्रिटिश कॉमनवेल्थच्या दोन नवीन स्वतंत्र वसाहतींमध्ये ब्रिटिश भारताचे विभाजन केले (नंतर राष्ट्रकुल राष्ट्रकुल). भारताला 15 ऑगस्ट 1947 रोजी एक संवैधानिक राजेशाही म्हणून स्वातंत्र्य मिळाले, जॉर्ज सहावा हे राज्याचे प्रमुख आणि अर्ल माउंटबॅटन गव्हर्नर-जनरल होते. तथापि, देशाला अद्याप कायमस्वरूपी राज्यघटना नव्हती; त्याऐवजी त्याचे कायदे सुधारित वसाहतवादी भारत सरकार कायदा 1935 वर आधारित होते. 29 ऑगस्ट 1947 रोजी डॉ बी आर आंबेडकर यांच्या अध्यक्षतेखाली कायमस्वरूपी संविधानाचा मसुदा तयार करण्यासाठी मसुदा समिती नेमण्याचा प्रस्ताव मांडण्यात आला. भारताचा स्वातंत्र्य दिन ब्रिटीश राजवटीपासून स्वातंत्र्याचा उत्सव साजरा करतो, तर प्रजासत्ताक दिन त्याच्या संविधानाच्या अंमलबजावणीचा उत्सव साजरा करतो. समितीने संविधानाचा मसुदा तयार केला आणि 4 नोव्हेंबर 1947 रोजी संविधान सभेला सादर केला.  संविधान स्वीकारण्यापूर्वी दोन वर्षे, ११ महिने आणि १८ दिवसांच्या कालावधीत, १६६ दिवसांसाठी, लोकांसाठी खुल्या सत्रांमध्ये विधानसभेची बैठक झाली. अनेक चर्चा आणि काही सुधारणांनंतर, 24 जानेवारी 1950 रोजी विधानसभेच्या 308 सदस्यांनी दस्तऐवजाच्या दोन हस्तलिखित प्रतींवर (हिंदी आणि इंग्रजीमध्ये प्रत्येकी एक) स्वाक्षरी केली. दोन दिवसांनंतर 26 जानेवारी 1950 रोजी ते पूर्णवेळ लागू झाले. संपूर्ण राष्ट्र. त्या दिवशी डॉ. राजेंद्र प्रसाद यांनी भारतीय संघाचे अध्यक्ष म्हणून पहिला कार्यकाळ सुरू केला. नवीन संविधानाच्या संक्रमणकालीन तरतुदींनुसार संविधान सभा ही भारताची संसद बनली.

प्रजासत्ताक म्हणजे काय?

प्रजासत्ताक म्हणजे प्रजेची सत्ता असणे होय. आणि प्रजासत्ताक दिन म्हणजे प्रजेची सत्ता स्थापन झाली तो दिवस. पण प्रजेची सत्ता स्थापन होणे म्हणजे काय असा प्रश्न तुम्हाला पडला असेल. तर प्रजेची सत्ता स्थापन होणे म्हणजे अशी लोकशाही स्थापन करणे जिथे प्रजा हीच राजा असेल. प्रजेच्या हिताचे राष्ट्र उभारणे आणि देश कोणी चालवायचा?, देशाचा कारभार कसा चालायला हवा?कोणते कायदे बनवायला हवेत? हे सार प्रजाच ठरवत असते.

26 जानेवारी 2022 रोजी भारताचा कितवा प्रजासत्ताक दिन साजरा केला जाणार आहे,

26 जानेवारी 2022 ला भारताचा 73 प्रजासत्ताक दिन साजरा करणार आहे,
तर मित्रांनो कशी वाटली आमची ही पोस्ट,26 January speech in Marathi 2022, 26 जानेवारी प्रजासत्ताक दिनानिमित्त मराठी भाषण,
 आवडल्यास तुमचा मित्रांना पण पाटवा आणि कॉमेंट करायला विसरू नका,

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *