Skip to content

(माई) Sindhutai Sapkal Biography in Marathi,सिंधुताईंचा जीवन परिचय

सिंधुताई सपकाळ यांचा जीवन परिचय, (Sindhutai Sapkal information in Marathi)

सिंधुताई सपकाळ यांचा जीवन परिचय, (Sindhutai Sapkal information in Marathi)

पूर्ण नाव –  सिंधुताई सपकाळ

 जन्म(birth) – 14 नोव्हेंबर 1948

 महाराष्ट्रातील वर्धा जिल्ह्यातील जन्मस्थान

मृत्यु (daeth)  -. 4 janevary 2022

पती (husband)- श्रीहरी सपकाळ

मुलगी (daughter) – ममता सपकाळ

व्यवसाय भारतीय सामाजिक कार्यकर्ता

शिक्षण वर्ग – 4 थी

भारतीय नागरिकत्व

 

 सिंधुताई सपकाळ यांचे मराठीतील चरित्र,(Sindhutai Sapkal Biography in Marathi)

 

सिंधुताई सपकाळ या अनाथ मुलांसाठी सामाजिक कार्य करणाऱ्या मराठी समाजसेविका आहेत. आयुष्यात अनेक समस्या असतानाही त्यांनी अनाथ मुलांचा सांभाळ करण्याचे काम केले आहे. सिंधुताईंनी आपले संपूर्ण आयुष्य अनाथ मुलांसाठी समर्पित केले आहे. म्हणूनच तिला ‘माय’ म्हणतात.

 

  सिंधुताईंचा जीवन परिचय,(Sindhutai Early Life)

सिंधुताईंचा जन्म 14 नोव्हेंबर 1948 रोजी महाराष्ट्रातील वर्धा जिल्ह्यातील पिंपरी मेघे गावात झाला. त्याच्या वडिलांचे नाव अभिमान साठे आहे. घरात एक नापसंत मूल होतं, म्हणून तिला घरात चिंधी म्हणत. पण वडिलांना सिंधूला शिकवायचे होते म्हणून ते सिंधूच्या आईच्या विरोधात जाऊन सिंधूला शाळेत पाठवायचे. आईचा विरोध आणि घरची आर्थिक परिस्थिती यामुळे सिंधूच्या शिक्षणात अडथळे येत होते. आर्थिक परिस्थिती, घरच्या जबाबदाऱ्या आणि बालविवाह यामुळे चौथीची परीक्षा पास झाल्यावर तिला शाळा सोडावी लागली.

 

हे देखील तुम्ही वाचू शकता| LataMangeshkar biography in Marathi | लता मंगेशकर यांचा जीवन जीवनचरित्र 

 

 सिंधुताईंचे वीवाहिक जीवन (Sindhutai Married Life)

सिंधुताई 10 वर्षांच्या असताना त्यांचा विवाह 30 वर्षीय श्रीहरी सपकाळ यांच्याशी झाला. 20 वर्षांची असताना ती 3 मुलांची आई झाली. ग्रामस्थांना त्यांच्या मजुरीचे पैसे मुख्याधिकारी देत ​​नसल्याची तक्रार सिंधुताईंनी जिल्हाधिकाऱ्यांकडे केली होती.

 

 सिंधुताईंचे संघर्षमय जीवन(Struggle Life of Sindhutai)

श्रीहरी याने सिंधुताई नऊ महिन्यांची गरोदर असताना तिला घराबाहेर काढण्यास आले. त्याच रात्री  तिने मुलीला जन्म दिला. ती आईच्या घरी गेली असता आईने तिला घरात राहण्यास नकार दिला. सिंधुताईंनी स्वतःची आणि मुलीची भूक भागवण्यासाठी ट्रेनमध्ये गाणी गाऊन भीक मागायला सुरुवात केली. काही वेळातच त्याने पाहिले की स्टेशनवर आणखी बरीच निराधार मुले आहेत ज्यांना कोणीही नव्हते. सिंधुताई आता त्यांच्याही आई झाल्या. भीक मागून तिला जे काही मिळायचे ते त्या सर्व मुलांमध्ये वाटून टाकायचे.

Sindhutai sapkal yanchi mahiti

फेकलेले कपडे घालून काही काळ ती स्मशानभूमीत राहिली. मग त्याची काही आदिवासींशी ओळख झाली. त्यांच्या संघर्षाच्या काळात त्यांना जाणवले की, देशात कितीतरी अनाथ मुले आहेत ज्यांना आईची गरज आहे. तेव्हापासून तिने ठरवले की जो कोणी अनाथ तिच्याकडे येईल तो तिची आई होईल. तिने सर्व अनाथ मुलांची आई व्हावी म्हणून श्री दगडूशेठ हलवाई, पुणे, महाराष्ट्र ट्रस्टमध्ये स्वतःची मुलगी दत्तक दिली,

 

 सिंधुताई कौटुंबिक आणि सामाजिक कार्य (Sindhutai Family)

सिंधुताईंनी आपले संपूर्ण आयुष्य अनाथ मुलांसाठी समर्पित केले, म्हणून त्यांना ‘माई’ म्हटले जाते. त्यांनी 1050 अनाथ मुले दत्तक घेतली आहेत. आज त्यांच्या कुटुंबात 207 जावई आणि 36 सून आहेत. 1000 पेक्षा जास्त नातवंडे आहेत. त्यांची स्वतःची मुलगी वकील आहे आणि त्यांनी दत्तक घेतलेली अनेक मुले आज डॉक्टर, इंजिनीअर, वकील आहेत आणि त्यातील अनेक स्वतःचे अनाथाश्रम देखील चालवतात. सिंधुताईंना एकूण 273 राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय पुरस्कार मिळाले आहेत, ज्यात मुलांसाठी काम करणाऱ्या सामाजिक कार्यकर्त्यांना महाराष्ट्र राज्याकडून दिला जाणारा “अहिल्याबाई होळकर पुरस्कार” यांचा समावेश आहे. या पुरस्कारातील सर्व रक्कम ती अनाथाश्रमासाठी वापरते.

पुणे, वर्धा, सासवड (महाराष्ट्र) येथे त्यांचे अनाथालय आहे. 2010 मध्ये सिंधुताईंच्या जीवनावर आधारित “मी सिंधुताई सपकाळ” हा मराठी चित्रपट तयार करण्यात आला, ज्याची 54 व्या लंडन चित्रपट महोत्सवासाठी निवड झाली. सिंधुताईंचे पती ८० वर्षांचे झाल्यावर ते त्यांच्याकडे राहायला आले. सिंधुताईंनी पतीला मुलगा म्हणून स्वीकारले, आता आपण फक्त आई आहोत. आज ती अभिमानाने घोषित करते की तो तिचा मोठा मुलगा आहे. सिंधुताई कविताही लिहितात आणि त्यांच्या कवितांमध्ये जीवनाचे सार सामावलेले आहे. तिच्या आईबद्दल ती कृतज्ञता व्यक्त करते कारण ती म्हणते की तिला नवऱ्याच्या घरातून हाकलून दिल्यावर आईने तिला घरात साथ दिली असती तर आज ती इतक्या मुलांची आई बनली नसती.

सिंधुताईंनी स्वतःची आणि मुलीची भूक भागवण्यासाठी ट्रेनमध्ये गाणी गाऊन भीक मागायला सुरुवात केली. काही वेळातच त्याने पाहिले की स्टेशनवर आणखी बरीच निराधार मुले आहेत ज्यांना कोणीही नव्हते. सिंधुताई आता त्यांच्याही आई झाल्या आहेत. भीक मागून जे काही मिळायचे ते ती त्या सर्व मुलांमध्ये वाटून टाकायची. तीच फेकलेले कपडे घालून काही काळ ती स्मशानभूमीत राहिली. मग त्याची काही आदिवासींशी ओळख झाली.

ती त्यांच्या हक्कांसाठी लढू लागली आणि एकदा ती त्यांच्यासाठी लढण्यासाठी पंतप्रधान इंदिरा गांधींपर्यंत पोहोचली. आता तो आणि त्याची मुले या आदिवासींनी बांधलेल्या झोपड्यांमध्ये राहू लागली. हळूहळू लोक सिंधुताईंना माई म्हणून ओळखू लागले आणि त्यांनी दत्तक घेतलेल्या मुलांसाठी स्वेच्छेने देणगी देऊ लागले.

आता या मुलांचेही स्वतःचे घर होते. हळूहळू सिंधुताई आणखी मुलांची आई होऊ लागली. अशा स्थितीत स्वत:चे मूल ममता असताना त्यांनी दत्तक घेतलेल्या मुलांशी भेदभाव करू नये, असे त्यांना वाटले. त्यामुळे त्यांनी दगडूशेठ हलवाई गणपतीचे संस्थापक ममता दिली. ममताही एक समजूतदार मुलगी होती आणि तिने या निर्णयात आईला नेहमीच साथ दिली. सिंधुताई भजन गाण्याबरोबरच भाषणं देऊ लागल्या आणि हळूहळू लोकप्रिय होऊ लागल्या.

आतापर्यंत तिने 1400 हून अधिक मुले दत्तक घेतली आहेत. ती त्यांना शिक्षण देते, त्यांचे लग्न करून देते आणि त्यांना नव्याने जीवन सुरू करण्यास मदत करते. ही सर्व मुले तिला माई म्हणून हाक मारतात. मुलांमध्ये भेदभाव होऊ नये म्हणून त्यांनी आपली मुलगी दुसऱ्याला दिली. आज तिची मुलगी मोठी झाली आहे आणि ती एक अनाथाश्रम देखील चालवते.काही वेळाने तिचा नवरा तिच्याकडे परत आला आणि तिने त्याला माफ करून आपला मोठा मुलगा म्हणून स्वीकारले.

राष्ट्रीय-आंतरराष्ट्रीय असे सुमारे 172 पुरस्कार मिळालेल्या ताई आजही आपल्या मुलांना वाढवण्यासाठी कुणासमोर हात पसरायला चुकत नाहीत. एवढ्या मुलांना विचारून वाढवता येत असेल तर त्यात काही गैर नाही, असं त्या सांगतात. ती सर्व मुलांना आपला मुलगा किंवा मुलगी मानते आणि त्यांच्यात काहीही फरक नाही. आज रेल्वे स्थानकावर सापडलेला पहिला मुलगा त्यांचा मोठा मुलगा असून पाच आश्रमांचे व्यवस्थापन त्यांच्या खांद्यावर आहे. तिने आपल्या 272 मुलींची लग्न थाटामाटात केली असून 36 सूनही कुटुंबात आल्या आहेत.

सिंधुताईंसाठी समाजसेवा हा शब्द अपरिचित आहे कारण त्या असे काही करत आहेत यावर त्यांचा विश्वास बसत नाही, त्यांच्या मते समाजसेवा बोलून होत नाही. यासाठी काही विशेष प्रयत्न करण्याची गरज नाही, तुम्ही नकळत केलेली सेवा म्हणजे समाजसेवा. हे करत असताना आपण समाजसेवा करत असल्याची भावना मनात येऊ नये. मनात राहून समाजसेवा होत नाही. समाजसेवेसारख्या शब्दांत ती एकामागून एक इतकी वाक्ये उच्चारते की ही बाई खरोखरच अन्नपूर्णा आहे की सरस्वती आहे, असे वाटेल. यामध्ये तिने एक मोठा शेरही कथन केला आणि तुम्ही फक्त तिची नागीण भरण्याचे काम करता आणि समाजसेवेसारखे जड शब्दही सिंधुताईंसमोर पाणी भरू लागतात.

 

 सिंधुताई यांचे लग्न,

सिंधुताई 10 वर्षांच्या असताना त्यांचा विवाह 30 वर्षांच्या ‘श्रीहरी सपका’शी झाला. 20 वर्षांची असताना ती 3 मुलांची आई झाली. सिंधुताईंनी ग्रामस्थांना त्यांच्या मजुरीपोटी पैसे देत नसल्याची तक्रार जिल्हाधिकाऱ्यांकडे केली होती. आपल्या अपमानाचा बदला घेण्यासाठी मुखियाने श्रीहरीला (सिंधुताईंचे पती) सिंधुताई 9 महिन्यांची गरोदर असताना तिला घराबाहेर काढायला लावले. त्याच रात्री तिने तबल्यात (ज्या ठिकाणी गायी आणि म्हशी राहतात) मुलीला जन्म दिला.

जेव्हा ती आईच्या घरी गेली तेव्हा तिच्या आईने तिला घरात राहण्यास नकार दिला (तिचे वडील वारले नाहीतर तिने आपल्या मुलीला आधार दिला असता). सिंधुताई आपल्या मुलीसोबत रेल्वे स्टेशनवर राहू लागल्या. पोटाची खळगी भरण्यासाठी तिने भीक मागितली आणि स्वतःला आणि आपल्या मुलीला सुरक्षित ठेवण्यासाठी रात्री स्मशानभूमीत मुक्काम केला. त्यांच्या संघर्षाच्या काळात त्यांना जाणवले की, देशात कितीतरी अनाथ मुले आहेत ज्यांना आईची गरज आहे. तेव्हापासून त्याने ठरवले की जो कोणी अनाथ त्याच्याकडे येईल तो त्याची आई होईल. तिने सर्व अनाथ मुलांची आई व्हावी म्हणून ‘श्री दगडूशेठ हलवाई, पुणे, महाराष्ट्र’ ट्रस्टमध्ये स्वतःची मुलगी दत्तक घेतली.

 

 समाजकार्य आणि सिंधुताईंचे कुटुंब,

सिंधुताईंनी आपले संपूर्ण आयुष्य अनाथ मुलांसाठी समर्पित केले आहे. म्हणूनच तिला “माई” (आई) म्हणतात. त्यांनी 1050 अनाथ मुले दत्तक घेतली आहेत. आज त्यांच्या कुटुंबात 207 जावई आणि 36 सून आहेत. 1000 पेक्षा जास्त नातवंडे आहेत. त्यांची स्वतःची मुलगी वकील आहे आणि त्यांनी दत्तक घेतलेली अनेक मुले आज डॉक्टर, इंजिनीअर, वकील आहेत आणि त्यातील अनेक स्वतःचे अनाथाश्रम देखील चालवतात.

सिंधुताईंना एकूण 273 राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय पुरस्कार मिळाले आहेत, त्यात महाराष्ट्र राज्य सरकारतर्फे महिला आणि मुलांसाठी काम करणाऱ्या सामाजिक कार्यकर्त्यांना देण्यात येणाऱ्या “अहिल्याबाई होळकर पुरस्कारा’चा समावेश आहे. हा सगळा पैसा त्या अनाथाश्रमासाठी वापरतात. त्यांचे अनाथाश्रम पुण्यात आहेत. , वर्धा, सासवड (महाराष्ट्र) येथे स्थित. 2010 मध्ये सिंधुताईंच्या जीवनावर आधारित “मी सिंधुताई सपकाळ” या मराठी चित्रपटाची 54 व्या लंडन चित्रपट महोत्सवासाठी निवड करण्यात आली.

सिंधुताईंचे पती ८० वर्षांचे झाल्यावर ते त्यांच्याकडे राहायला आले. सिंधुताईंनी पतीला मुलगा म्हणून स्वीकारले आणि आता ती फक्त आई आहे. आज ती अभिमानाने सांगते की तो (तिचा नवरा) तिचा मोठा मुलगा आहे. सिंधुताई कविताही लिहितात. आणि त्यांच्या कवितांमध्ये जीवनाचे संपूर्ण सार सामावलेले आहे.

 

 सिंधुताईंची यांची संस्था (आश्रम)Institution by Sindhutai

 

अभिमान बाल भवन (वर्धा)

गंगाधरबाबा वसतिगृह (पोकळी)

सन्मती बाल निकेतन (हडपसर पुणे)

माझा आश्रम चिखलदरा (अमरावती)

सप्तसिंधु महिला आधार बालसंगोपन आणि शिक्षण संस्था (पुणे)

 

 Sindhutai Awards(सिंधुताई पुरस्कार)

2010 मध्ये अहिल्याबाई होळकर पुरस्कार (महाराष्ट्र राज्याकडून)

2013 मध्ये सामाजिक न्यायासाठी मदर तेरेसा पुरस्कार

2013 मध्ये आयनिक मदरसाठी राष्ट्रीय पुरस्कार

2012 मध्ये रिअल वारस पुरस्कार

2015 मध्ये 2014 साठी अहमदिया मुस्लिम शांतता पुरस्कार

राष्ट्रीय पुरस्कार “आयकॉनिक मदर”

सह्याद्री हिरकणी पुरस्कार

राजाई पुरस्कार

शिवलीला महिला गौरव पुरस्कार

1996 मध्ये दत्तक आई पुरस्कार

रिअल हीरोज अवॉर्ड (रिलायन्सद्वारे)

शिवलीला महिला गौरव पुरस्कार

 

sindhutai sapkal death(सिंधुताई सपकाळ यांचा मृत्यु)

अनाथांसाठी सेवाकार्य करणाऱ्या भारतीय सामाजिक कार्यकर्त्या सिंधुताई सपकाळ (Sindhutai Sapkal) यांंचं ह्रदयविकाराच्या झटक्याने निधन झाले. त्या 75 वर्षांच्या होत्या. 4 January 2022 रात्री 8 वाजून 10 मिनिटांनी त्यांचं निधन झाले. पुण्यातील गॅलक्झी हॉस्पिटलमध्ये निधन झाले. महिना भरापूर्वी त्यांचे हर्नियाचे ऑपरेशन झाले होते. त्यांनंतर त्यांच्यावर उपचार सुरु होते. आज अखेर ह्रदयविकाराच्या झटक्याने निधन झाले.

 

 

सिंधुताई सपकाळ यांचे काही अनमोल विचार,Sindhutai Sapkal quotes,

 
“देवा आम्हाला हसायला शिकव
 
परंतु आम्ही कधी रडलो होतो.
 
याचा विसर पडू देऊ नकोस.”
 
 
“खुद दर्द की दवा हो औरों से न दवा ले 
 
सोफ़े पर परे परे ना पंखे की हवा ले 
 
मेहनत से बनने वाले पसीने की बात कर 
 
मर्दों की तरह दुनिया में जीने की बात कर”
 
“जिंदगी में अंधकार बहुत है, लेकिन अपने अंदर का दिया बुझने मत देना 
जलाए रखना उम्मीद की चिंगारी, उम्मीद का दिया कभी बुझने मत देना”
 
 
“मेरे जनाज़े के पीछे सारा जहाँ निकला 
 
मगर वो नहीं निकले जिनके लिए जनाज़ा निकला” ,

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *