Skip to content

व्हेज बिर्याणी रेसिपी veg biryani recipe in Marathi,

Vegetable Biryani recipe in Marathi: भाजी बिर्याणी अनेकदा खास प्रसंगी बनवली जाते. पारंपारिक पद्धतीने बनवल्यास त्याची चव आणखी चांगली आणि सुवासिक लागते. ही रेसिपी कशी तयार करायची ते जाणून घेऊया.

Vegetable Biryani recipe in Marathi:

 

व्हेज बिर्याणी रेसिपी(veg biryani recipe in Marathi) : ही स्वादिष्ट व्हेज बिर्याणी घरी कशी बनवायची,Veg biryani recipe in cooker,

जर तुम्हाला भाजी बिर्याणी आवडत असेल तर तुम्ही ही रेसिपी घरीच करून पहा. हे तुमच्या स्वयंपाकघरात उपलब्ध असलेल्या घटकांसह सहज बनवले जाते. ते तयार करण्यासाठी सुमारे 1 तास लागतो. तांदूळ, मसाले आणि भाज्या घालून बनवलेले असल्याने ते खूप पौष्टिक आहे. भाजी बिर्याणी अनेकदा खास प्रसंगी बनवली जाते. हे सणासुदीच्या प्रसंगी रायता, कोशिंबीर आणि मिठाई सोबत दिले जाते.

ही व्हेज बिर्याणी रेसिपी अनेकदा शेरवा (ग्रेव्ही) आणि कबाब सोबत दिली जाते. व्हेज बिर्याणी तयार करण्याची पारंपारिक पद्धत मातीच्या भांड्यात आहे, जी पिठाने बंद केली जाते आणि मंद आगेवर शिजवली जाते. पार्टीसाठी ही एक परफेक्ट रेसिपी आहे. प्रेशर कुकरमध्ये लेयरिंग न करताही बनवता येते. पारंपारिक पद्धतीने बनवल्यास त्याची चव आणखी चांगली आणि सुवासिक लागते. ही रेसिपी कशी तयार करायची ते जाणून घेऊया.

 

 व्हेज बिर्याणी रेसिपी साहित्य,

400 ग्राम बासमती तांदूळ, 2 मोठे चिरलेले कांदे, 8 लवंगा, 1/4 टीस्पून किसलेले जायफळ, 2 चमचे लसूण पेस्ट, 100 ग्राम चिरलेला बटाटे, 100 ग्राम चिरलेली फरसबी, आवश्यकतेनुसार मीठ, 1/2 वाटी  दही , पुदिन्याची पाने, 1/4 टीस्पून केवरा, 8 कप पाणी, 7 चमचे तूप, 1 टीस्पून काळे जिरे, 2 दालचिनी, 2 टीस्पून आले पेस्ट, 100 ग्रॅम वाटाणे, 100 ग्रॅम चिरलेली फ्लॉवर, 100 ग्रॅम चिरलेली गाजर, 2 काळे चिरलेले मिरपूड, 4 काळ्या वेलची, 2 तमालपत्र, 1/4 टीस्पून गुलाब पाणी आणि 2 चमचे अनसाल्ट केलेले लोणी.

 

हे पण वाचू शकता – veg pulao recipe in Marathi,

 

 पायरी 2 – तांदूळ अर्धा तास भिजत ठेवा.

तांदूळ थंड पाण्यात धुवून अर्धा तास भिजत ठेवा.

 

पायरी 2 चिरलेला कांदा तळून घ्या

कढईत ४ चमचे तूप मध्यम आचेवर गरम करा. चिरलेला कांदा गोल्डन ब्राऊन होईपर्यंत तळा. तळलेले कांद्याचे तुकडे शोषक कागदावर काढा.

 

पायरी 3 संपूर्ण मसाले भाजून घ्या

त्याच कढईत काळे जिरे तडतडेपर्यंत तळा. लवंगा, दालचिनी, अर्धे जायफळ, काळी मिरी घालून सुवासिक होईपर्यंत तळा.

 

पायरी 4 दही सह भाज्या तळणे

 

आले आणि लसूण पेस्ट घालून एक मिनिट परतून घ्या. आता मीठ, मिरपूड, लोणी, दही आणि भाज्या घालून मंद आचेवर भाज्या मऊ होईपर्यंत तळून घ्या.

 

पायरी 5 मीठाने पाणी उकळवा

 

दरम्यान, एका वेगळ्या मोठ्या पॅनमध्ये, 8 कप पाण्यात 2 चमचे मीठ घाला आणि एक उकळी आणा.

 

हे पण वाचू शकता – Chicken biryani recipe in Marathi,

 

पायरी 6 संपूर्ण मसाल्यांचे बंडल बनवा

 

उरलेल्या लवंगा, दालचिनी, जिरे, काळी वेलची आणि हिरवी वेलची एका मलमलच्या कपड्यात बांधून एक लहान बंडल (पोटली) बनवा आणि तमालपत्र पाण्यात मिसळा. 15-20 मिनिटे मंद आचेवर शिजवा जेणेकरून मसाल्यांची चव पाण्यात मिसळेल.

 

पायरी 7 तांदूळ शिजवा

तांदळाचे पाणी काढून टाकावे. कढईत ठेवा आणि अर्धवट शिजेपर्यंत शिजवा. पाण्यातून बाहेर काढा. फिल्टर केलेले पाणी ठेवा.

 

स्टेप 8 बिर्याणी गरमागरम सर्व्ह करा

उरलेले तूप तांदळात मिसळून बाजूला ठेवा. तळलेले कांदे उष्णतारोधक भांड्यात पसरवा. कांद्याच्या वर अर्धा तांदूळ पसरवा. नंतर भातावर भाज्या आणि चिरलेला पुदिन्याचा थर पसरवा. गार्निशिंगसाठी तांदळावर गुलाबपाणी शिंपडा. गरमागरम रायत्याबरोबर सर्व्ह करा.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *