Skip to content

What is Insurance in Marathi | विमा म्हणजे काय, त्याचे प्रकार किती आहेत?

What is Insurance in Marathi – जर तुम्हाला मित्रानो विमा म्हणजे काय हे माहिती नसेल तर आणि विमा किती प्रकार चे असतात हे माहिती नसेल तर आमची ही पोस्ट नक्की वाचा,

विमा म्हणजे काय, त्याचे प्रकार किती आहेत?

 विमा म्हणजे काय, त्याचे प्रकार किती आहेत?

भविष्यात नुकसानीच्या शक्यतेचा सामना करण्यासाठी विमा हे एक प्रभावी साधन आहे. उद्या काय होईल हे आम्हाला माहीत नाही, म्हणून आम्ही भविष्यातील संभाव्य नुकसान विमा पॉलिसीद्वारे भरून काढण्याचा प्रयत्न करतो.

विमा म्हणजे जोखमीपासून संरक्षण. जर एखाद्या विमा कंपनीने एखाद्या व्यक्तीचा विमा उतरवला, तर विमा कंपनी त्या व्यक्तीचे होणारे आर्थिक नुकसान भरून काढेल.

त्याचप्रमाणे, जर विमा कंपनीने कार, घर किंवा स्मार्टफोनचा विमा उतरवला असेल, तर त्या वस्तूचे तुटणे,  किंवा नुकसान झाल्यास, विमा कंपनी त्याच्या मालकाला पूर्व-निर्धारित स्थितीनुसार नुकसान भरपाई देते.

विमा हा प्रत्यक्षात विमा कंपनी आणि विमाधारक यांच्यातील करार आहे. या करारांतर्गत, विमा कंपनी विमाधारक व्यक्तीकडून एक निश्चित रक्कम (प्रिमियम) घेते आणि पॉलिसीच्या अटींनुसार कोणतेही नुकसान झाल्यास विमाधारक व्यक्ती ला कपनीी नुकसान भरपाई देते.

 

जीवन विमा पॉलिसी का खरेदी करावी आणि त्याचे फायदे काय आहेत?

भविष्यात काय होणार हे कोणीच सांगू शकत नाही. आयुष्याच्या कोणत्याही टप्प्यावर एखाद्याचे निधन त्याच्या कुटुंबासाठी समस्या निर्माण करू शकते. त्यामुळे, जीवन विमा पॉलिसी खरेदी केल्याने तुमचे कुटुंब तुमच्यानंतर आरामात जगू शकेल याची खात्री होईल. ते कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीत त्यांचे जीवनमान राखू शकतात. जीवन विमा पॉलिसी पॉलिसीधारकांना अनेक फायदे देतात. चला सर्वात महत्वाचे फायदे पाहूया.

 

विमा करार हा कोणत्या सिद्धांतावर आधारित आहे

विमा-करार हा भारतीय करार कायदा 1872 च्या अनुसार नियंत्रित होतो. विमा कराराच्या अटींचा भंग झाला, तर विमा-कंपनी हा करार रद्द करू शकते.

 

विम्याचे किती प्रकार आहेत?

साधारणपणे दोन प्रकारचे विमा असतात:

जीवन विमा

सामान्य विमा

जीवन विम्यामध्ये व्यक्तीच्या जीवनाचा विमा उतरवला जातो.

 

आयुर्विमा म्हणजे काय?

जीवन विमा: जीवन विमा म्हणजे काय विमा पॉलिसी खरेदी करणाऱ्या व्यक्तीच्या मृत्यूनंतर, त्याच्या अवलंबित व्यक्तीला विमा कंपनीकडून नुकसान भरपाई मिळते.

कुटुंबप्रमुखाचा अकाली मृत्यू झाल्यास घरखर्च चालवणे अवघड होऊन बसते. कुटुंब प्रमुखाची पत्नी/मुले/पालक इत्यादींना आर्थिक संकटापासून वाचवण्यासाठी जीवन विमा पॉलिसी घेणे आवश्यक आहे. आर्थिक नियोजनामध्ये, सर्व प्रथम एखाद्या व्यक्तीला जीवन विमा पॉलिसी घेण्यास सुचवले जाते.

सामान्य विम्यामध्ये सर्व वाहने, घरे, प्राणी, पिके, आरोग्य विमा इत्यादींचा समावेश होतो.

गृह विमा: जर तुम्ही तुमच्या घराचा सामान्य विमा कंपनीकडे विमा उतरवला तर तुमचे घर यामध्ये संरक्षित आहे. विमा पॉलिसी घेतल्यानंतर, तुमच्या घराचे कोणत्याही प्रकारचे नुकसान झाल्यास, विमा कंपनी नुकसान भरपाई देते.

या विमा पॉलिसीमध्ये तुमच्या घराचे कोणतेही नुकसान झाल्यास संरक्षण समाविष्ट केले आहे. नैसर्गिक आपत्तीमुळे घराचे होणारे नुकसान आग, भूकंप, वीज पडणे, पूर इत्यादीमुळे होणारे नुकसान समाविष्ट आहे. कृत्रिम आपत्तीमध्ये चोरी, आग, मारामारी-दंगली इत्यादींमुळे घराचे नुकसान समाविष्ट आहे.

मोटार विमा: भारतात, रस्त्यावर चालणाऱ्या कोणत्याही वाहनाचा कायद्यानुसार विमा उतरवणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. जर तुम्ही तुमचे वाहन विमा न घेता रस्त्यावर चालवले, तर वाहतूक पोलिस तुम्हाला दंड करू शकतात. मोटार किंवा वाहन विमा पॉलिसीनुसार, वाहनाचे कोणतेही नुकसान झाल्यास विमा कंपनी भरपाई देते. जर तुमचे वाहन चोरीला गेले असेल किंवा अपघात झाला असेल तर वाहन विमा पॉलिसी तुम्हाला खूप मदत करू शकते.

जेव्हा तुमच्या वाहनामुळे एखाद्या व्यक्तीला इजा किंवा मृत्यू होतो तेव्हा तुम्हाला वाहन विमा पॉलिसीचा सर्वाधिक लाभ मिळतो. हे थर्ड पार्टी इन्शुरन्स अंतर्गत संरक्षित आहे. तुमच्याकडेही दुचाकी/तीनचाकी किंवा कार असेल तर त्याचा विमा उतरवलाच पाहिजे.

 

आरोग्य विमा (Health Insurance in Marathi): आजकाल उपचारांचा खर्च खूप वेगाने वाढत आहे. आरोग्य विमा घेतल्यावर, विमा कंपनी आजारपणात उपचाराचा खर्च कव्हर करते. आरोग्य विमा पॉलिसी अंतर्गत, विमा कंपनी कोणत्याही प्रकारच्या रोगाच्या उपचारासाठी खर्च केलेली रक्कम देते. कोणत्याही आजारावरील खर्चाची मर्यादा तुमच्या आरोग्य विमा पॉलिसीवर अवलंबून असते.

 

ट्रॅव्हल इन्शुरन्स: ट्रॅव्हल इन्शुरन्स ट्रिप दरम्यान नुकसान होण्यापासून संरक्षण करतो. जर एखादी व्यक्ती काही कामासाठी किंवा प्रवासासाठी परदेशात गेली आणि तिला दुखापत झाली किंवा सामान हरवले तर विमा कंपनी त्याला भरपाई देते. प्रवास विमा पॉलिसी तुमच्या प्रवासाच्या सुरुवातीपासून प्रवासाच्या शेवटपर्यंत वैध असते. प्रवास विमा पॉलिसींसाठी वेगवेगळ्या विमा कंपन्यांच्या वेगवेगळ्या अटी असू शकतात.

 

पीक विमा म्हणजे काय?

पीक विमा: सध्याच्या नियमांनुसार, कृषी कर्ज घेतलेल्या प्रत्येक शेतकऱ्याने पीक विमा घेणे आवश्यक आहे. पीक विमा पॉलिसी अंतर्गत पिकाचे काही नुकसान झाल्यास विमा कंपनी शेतकऱ्याला नुकसान भरपाई देते. पीक विमा पॉलिसी अंतर्गत, आग, पूर किंवा कोणत्याही रोगामुळे पीक निकामी झाल्यास विमा कंपनीकडून नुकसान भरपाई दिली जाते.

पीक विमा पॉलिसीच्या कठोर अटींमुळे आणि खर्चानुसार नुकसान भरपाई न मिळाल्याने पीक विम्याबाबत शेतकऱ्यांमध्ये फारसा उत्साह दिसत नाही. वास्तविक, पीक अपयशाची भरपाई देण्यासाठी विमा कंपन्या त्या शेताच्या आजूबाजूच्या सर्व शेतांचे सर्वेक्षण करतात आणि बहुतेक शेतकऱ्यांच्या पिकांचे नुकसान झाले असेल तेव्हाच नुकसान भरपाई दिली जाते.

व्यवसाय विमा (Business Liability Insurance): उत्तरदायित्व विमा प्रत्यक्षात कंपनी किंवा कोणत्याही उत्पादनाच्या कामामुळे ग्राहकाला झालेल्या नुकसानाची भरपाई करण्यासाठी आहे. अशा परिस्थितीत, कंपनीवरील दंड आणि कायदेशीर कार्यवाहीचा संपूर्ण खर्च दायित्व विमा करणाऱ्या विमा कंपनीला करावा लागतो.

 

अग्नि विमा म्हणजे काय

अग्नि विमा हा विमाधारक व विमा कंपनी यांच्यामध्ये घडून येणारा करार आहे. यामध्ये विमा कंपनी विमाधारकाच्या मालमत्तेस आगीमुळे होणाऱ्या नुकसानीपासून आर्थिक संरक्षण देते.

 

तर मित्रांनो तुम्हाला आत्ता कळलं असेल की विमा म्हणजे काय ते जर तुम्हाला असेच finance विषई माहिती पाहिजे असल्यास आम्हाला follow करा, आणि comment मध्ये नक्की सागा आणि शेअर पण करा

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *