Skip to content

Free मध्ये ब्लॉग कसा बनव्हायचा ? blog information in marathi, 2023

जर तुम्ही हे पोस्ट वाचत असाल तर याचा अर्थ तुम्हाला व्यावसायिक ब्लॉगिंगमध्ये स्वारस्य आहे. आजच्या लेखात आपण ब्लॉगिंग म्हणजे काय,blog information in marathi, हे जाणून घेणार आहोत. जेव्हा जेव्हा आपण व्यावसायिकरित्या काही करतो तेव्हा याचा अर्थ असा होतो की आपल्याला आपली सर्वोत्तम कौशल्ये वापरून चांगले कमवायचे आहे.

प्रोफेशनल ब्लॉगिंग बद्दल जाणून घेण्याआधी, मी तुम्हाला ब्लॉगिंगबद्दल थोडी कल्पना देतो. ब्लॉग ही एक प्रकारची वेबसाइट आहे, जिथे लोक त्यांचे ज्ञान किंवा माहिती शेअर करतात.

दररोज लाखो, करोडो लोक त्यांच्या समस्या सोडवण्यासाठी गुगल किंवा वेगवेगळ्या सर्च इंजिनमध्ये सर्च करतात. याचा अर्थ असा नाही की सर्च इंजिन लोकांच्या समस्या सोडवते. त्याचे काम इतकेच आहे की, ते वेगवेगळ्या ब्लॉग आणि वेबसाइटवरून माहिती गोळा करते आणि तुम्हाला त्यांच्या लिंक्स दाखवते.

आम्ही असे म्हणू शकतो की लोक त्यांची माहिती सामायिक करण्यासाठी ब्लॉगिंग करतात. यामुळे वाचक आणि ब्लॉगर दोघांनाही फायदा होतो कारण दोघेही एकमेकांना मदत करतात.

ब्लॉगिंग म्हणजे काय Blog information in marathi

 

Contents

 ब्लॉग म्हणजे काय – What is Blog in Marathi,

blog writing in marathi

ब्लॉग  ही एक वेबसाइट आहे जी सतत अपडेट केली जाते, तर ब्लॉगरद्वारे नवीन सामग्री प्रकाशित केली जाते.

त्याचे उद्दिष्ट अधिकाधिक लोकांना स्वतःकडे आकर्षित करणे आणि त्याच वेळी काही उद्दिष्ट साध्य करणे आहे, मग ते मोठे समुदाय उभारणे असो किंवा व्यवसाय वाढवणे, किंवा योग्य माहिती प्रदान करणे.

 

ब्लॉगिंग म्हणजे काय – What is Blogging in Marathi,

 

वेब लॉग, ज्याला त्याच्या लहान स्वरूपात “ब्लॉग” म्हटले जाते, हे खरेतर एक वेब पृष्ठ आहे ज्यामध्ये सामग्री किंवा ब्लॉग पोस्ट असतात. तर या ब्लॉग पोस्ट लिहिण्याच्या कामाला ब्लॉगिंग म्हणतात. जर एखाद्याला ब्लॉगिंग कसे करायचे हे माहित असेल तर याचा अर्थ असा की त्याच्याकडे ती सर्व कौशल्ये आहेत, ज्याचा वापर करून तो ब्लॉग सहजपणे चालवू शकतो आणि नियंत्रित करू शकतो.

त्याच बरोबर, तुमच्या वेब पेजवर योग्य प्रकारच्या टूल्सचा वापर करून, तुम्ही लेखन, ब्लॉग पोस्टिंग, लिंकिंग तसेच ब्लॉगचा मजकूर इंटरनेटवर शेअर करण्यासाठी मदत मिळवू शकता. यामुळे तुम्हाला ही सर्व कामे करणे सोपे जाईल.

 

 ब्लॉगिंगशी संबंधित सर्व आवश्यक व्याख्या

आता ब्लॉगिंगशी संबंधित काही महत्त्वाच्या व्याख्यांची माहिती घेऊ.

 

ब्लॉग ही एक ऑनलाइन जर्नल/डायरी असते जी इंटरनेटवर इतर वापरकर्त्यांद्वारे वाचण्यासाठी उपलब्ध असते.

ब्लॉगर ही प्रत्यक्षात ती व्यक्ती असते जी त्या ब्लॉगची मालक असते. हीच व्यक्ती वेळोवेळी नवीन ब्लॉग पोस्ट, नवीन माहिती, केस स्टडी, आपले मत इत्यादी लिहून ब्लॉग जिवंत ठेवते.

 

ब्लॉग पोस्ट म्हणजे काय ?

ब्लॉग पोस्टला ब्लॉगरने त्याच्या ब्लॉगमध्ये लिहिलेल्या कोणत्याही सामग्रीचा लेख किंवा भाग असे म्हणतात. उदाहरणार्थ, तुम्ही आता वाचत असलेला हा लेख, मी या ब्लॉगमध्ये लिहिलेली ही “ब्लॉग पोस्ट” आहे.

 

 ब्लॉगिंगची माहिती, blog information in marathi

ब्लॉगिंग म्हणजे ब्लॉगर त्याच्या ब्लॉगमध्ये नियमितपणे करत असलेली सर्व कामे, जसे की चांगले माहितीपूर्ण ब्लॉग पोस्ट करणे, त्याची रचना सुधारणे, SEO करणे, लिंक करणे, शेअर करणे इ.

 

या सर्व कामांना एकत्र करून त्याला ब्लॉगिंग म्हणतात. ब्लॉगिंग करण्यासाठी, तुमच्याकडे सर्व आवश्यक वैशिष्ट्ये असणे आवश्यक आहे. नसल्यास, आपण ते निश्चितपणे इतरांकडून शिकू शकता.

 

ब्लॉगिंगचे प्रकार, ब्लॉग किती प्रकारचे आहेत

तुम्हाला ब्लॉगिंगबद्दल थोडीफार कल्पना आली असेल. जर ब्लॉगिंग म्हणजे ज्ञान शेअर करणे, तर हे व्यावसायिक ब्लॉगिंग म्हणजे काय? मी तुम्हाला आधी सांगितल्याप्रमाणे, जर आपण काही व्यावसायिकरित्या केले तर त्याचा अर्थ असा होतो की आपण त्यातून काही उत्पन्न मिळवू इच्छितो. अशा प्रकारे आपण ब्लॉगिंगला दोन वर्गात विभागू शकतो.

 

 1. वैयक्तिक किंवा छंद ब्लॉगिंग
2. व्यावसायिक ब्लॉगिंग

 

वैयक्तिक ब्लॉगिंग: वैयक्तिक किंवा छंद ब्लॉगर असे आहेत ज्यांच्याकडे काही कथा किंवा अनुभव सामायिक करण्यासाठी आहे. हे स्वतःबद्दल किंवा इतर कोणाबद्दलही असू शकते. त्यांना ब्लॉगिंगमधून पैसे कमावण्याची गरज नाही.

 

ते फक्त छंद म्हणून ब्लॉगिंग करतात. त्याच वेळी, त्यांच्याकडे विशिष्ट धोरण किंवा योजना नाही. ते कोणत्याही हेतूशिवाय सामायिक करतात. ते फक्त टाईमपास म्हणून ब्लॉगिंग करतात.

 

प्रोफेशनल ब्लॉगिंग: प्रोफेशनल ब्लॉगर असे आहेत जे ब्लॉगिंग करून इतके पैसे कमावतात की ते आपले घर चालवू शकतात. त्यांच्यासाठी हा एक प्रकारचा व्यवसाय आहे. आता तुम्ही विचार करत असाल की हे व्यावसायिक ब्लॉगर्स कसे कमावतात.

 

तर मी तुम्हाला सांगतो की तुम्ही ब्लॉग किंवा वेबसाइट्समध्ये ज्या जाहिराती पाहतात, त्यातून हे लोक पैसे कमावतात. तसे, असे अनेक मार्ग आहेत ज्याद्वारे हे ब्लॉगर्स त्यांच्या ब्लॉगमधून भरपूर कमाई करतात. उदाहरणार्थ : –

Advertising

Content subscriptions

Membership websites

Affiliate marketing

Donations

Ebooks

Online courses

Coaching या consulting

हे असे काही उपाय होते ज्याद्वारे ते स्वतःसाठी उत्पन्न मिळवतात.

 

 व्यावसायिक ब्लॉगिंग म्हणजे काय?

Blogging business in marathi

ब्लॉगर म्हणजे काय हे तुम्हाला बरंच कळलं असेल. चला तर मग थोडे ज्ञान घेऊया. नियोजनाशिवाय कोणी व्यवसाय करू शकतो हे शक्य आहे का? नाही, हे शक्य नाही. व्यावसायिक ब्लॉगर्सकडे चांगली आणि चांगली योजना आणि धोरण असते, ज्याद्वारे ते त्यांच्या ब्लॉगमधून पैसे कमवतात.

त्याचप्रमाणे, व्यावसायिक ब्लॉगर वैयक्तिक ब्लॉगरपेक्षा वेगळा असतो. जर तुमच्याकडे लिहिण्याची क्षमता असेल तर तुम्ही ब्लॉगिंग लाईनमध्ये सहज प्रवेश करू शकता. पण जर तुम्हाला ब्लॉगिंगद्वारे चांगले पैसे कमवायचे असतील तर त्यासाठी तुम्हाला चांगली योजना, समर्पण, मेहनत आणि संयम आवश्यक आहे.

ब्लॉगिंग असे नाही, तुम्ही आज ब्लॉग तयार केला आहे आणि उद्यापासून तुमची कमाई सुरू झाली पाहिजे. त्यासाठी तुम्हाला कठोर परिश्रम आणि सर्वात जास्त संयम आवश्यक आहे.

 

ब्लॉगिंगचे काय फायदे आहेत,

 

विनामूल्य ब्लॉग आणि वेबसाइट कशी तयार करावी

इंडियन प्रोफेशनल ब्लॉगिंगचे जनक म्हणून ओळखले जाणारे अमित अग्रवाल यांनी ब्लॉगिंगसाठी आपली नोकरी सोडली. आज ते ब्लॉगिंगमधून पैसे कमावतात, जे त्यांना कोणतीही कंपनी देऊ शकत नाही.

जो कोणी ब्लॉगिंगसाठी आपली नोकरी सोडतो किंवा ब्लॉगिंगला आपले काम मानतो, तो एकतर ब्लॉगिंगद्वारे चांगली कमाई करत आहे किंवा त्याला ते करायचे आहे.

 

ब्लॉग कसा यशस्वी बनवायचा

तुम्ही कुठेतरी नोकरी करत असाल तर तुम्हाला तुमच्या वरिष्ठांचे सतत ऐकावे लागेल, ऑफिसला वेळेवर पोहोचावे लागेल, पण ब्लॉगिंगमध्ये असे होत नाही. तुम्ही कुठेही आणि कधीही ब्लॉगिंग करू शकता. तुम्ही तुमचे स्वतःचे बॉस व्हाल. त्यामुळे या वेगाने वाढणाऱ्या तंत्रज्ञानाच्या जगात ब्लॉगिंगपेक्षा चांगले काम नाही.

उत्तम व्यावसायिक ब्लॉगर बनण्यासाठी काही महत्त्वाच्या टिप्स

येथे मी तुमच्यासोबत अशा काही टिप्स शेअर करणार आहे ज्या सामान्य ब्लॉगरला व्यावसायिक ब्लॉगर बनण्यासाठी खूप उपयुक्त ठरतील. ब्लॉग कसा बनवायचा ते येथे वाचू शकता.

 

# Unique  व्हा

विशिष्टता असणे हा ब्लॉगिंगचा अतिशय महत्त्वाचा भाग आहे. ब्लॉगिंगसाठी हा एक महत्त्वाचा घटक आहे. जर तुमचा ब्लॉग अद्वितीय नसेल तर लोकांना तो आवडणार नाही कारण असे बरेच ब्लॉग आहेत जे समान सामग्री लिहितात आणि लोकांना असे समान लेख फारसे आवडत नाहीत.

 

आणि ज्या गोष्टी लोकांना आवडत नाहीत, त्या त्या वाचणारही नाहीत, त्यामुळे तुम्ही कमावणार नाही. त्यामुळे जर तुम्हाला एक उत्तम व्यावसायिक ब्लॉगर बनायचे असेल तर तुमचा ब्लॉग आणि त्यातील मजकूर अद्वितीय असला पाहिजे.

 

# तुम्हाला Passionate आणि Patient राहायला पाहिजे

जर तुमचे ध्येय फक्त ब्लॉगिंगमधून पैसे कमवायचे असेल तर तुम्ही ब्लॉगिंग करू नये. यश मिळविण्यासाठी कोणतेही शॉर्टकट नाहीत.

जर तुम्हाला एक यशस्वी व्यावसायिक ब्लॉगर बनायचे असेल तर तुम्हाला त्यासाठी सतत प्रयत्न करावे लागतील, कठोर परिश्रम करावे लागतील, स्वतःला प्रेरित ठेवावे लागेल आणि तुम्ही जे काही काम करत आहात त्याबद्दल उत्कटता बाळगावी लागेल. म्हणूनच जर तुमचा माझ्यावर विश्वास असेल तर फक्त त्या गोष्टींवर ब्लॉगिंग करा ज्या तुम्हाला स्वारस्यपूर्ण वाटतात.

 

 # इतरांचे ब्लॉग वाचा

तुम्हाला कोणत्याही क्षेत्रात यशस्वी व्हायचे असेल तर तुम्हाला त्या क्षेत्रातील स्पर्धकांची माहिती असणे आवश्यक आहे. हे काम ब्लॉगिंगसाठी देखील योग्य आहे. येथे तुम्हाला प्रथम तुमच्या स्पर्धकांचे ब्लॉग वाचावे लागतील, ते काय लिहितात आणि कसे लिहितात हे समजून घ्या.

 

असे केल्याने तुम्ही त्यांची रणनीती समजून घेऊ शकता आणि स्वतःच्या मनाचा वापर करून तुम्ही स्वतःची रणनीती तयार करू शकता. व्यावसायिक ब्लॉगिंगमध्ये वाचन आणि लेखन खूप महत्वाचे आहे. त्यामुळे चांगलं लिहिलं तर त्यात अतिआत्मविश्वास असण्याची गरज नाही कारण वाचनही तितकंच महत्त्वाचं आहे.

 

# कॉपी करू नका

 तुम्ही या गोष्टीशी परिचित असाल की तुम्ही कोणत्याही विषयावर ब्लॉग तयार कराल, त्यात लाखो ब्लॉग आधीच असतील. जे अनेकदा सारखे लेख लिहतील. आणि अशा परिस्थितीत, जर तुम्हीही त्यांच्यासारख्या इतरांकडून कॉपी करायला सुरुवात केली तर तुम्हाला व्यावसायिक ब्लॉगिंग कधीच करता येणार नाही.

 

म्हणून, कोणताही नवीन लेख लिहिण्यापूर्वी, त्याबद्दलचा डेटा गोळा करा, यासाठी आपण बरेच संशोधन करू शकता. आणि मग तुमच्या कल्पनांना एक चांगला फॉर्म द्या ज्यामुळे लोकांना काही मूल्य मिळेल.

 

 # एकाच विषयावर लिहा,

ही ब्लॉगिंगची गुरुकिल्ली आहे. तुम्ही जे काही विषय किंवा कोनाडा निवडणार आहात त्यावरच लेख लिहा. लेखांचे विषय पुन्हा पुन्हा बदलत राहू नका. असे केल्याने लोकांचा तुमच्या ब्लॉगवरील विश्वास उडतो.

 

उदाहरणार्थ, जर तुम्ही फायनान्सवर लिहित असाल, तर तुम्ही कार्सवर नव्हे तर त्याशी संबंधित लेख लिहावेत. असे केल्याने तुमच्या फायनान्स प्रेक्षकांना कार्सशी संबंधित तांत्रिक लेख समजू शकणार नाहीत आणि तुमच्या ब्लॉगचे मूल्य हळूहळू वाढेल. कमी करा. लागतील

 

म्हणूनच फक्त एकाच कोनाड्यावर चिकटून राहणे आणि लेख लिहित राहणे चांगले. यामुळे तुमचे निष्ठावंत अभ्यागत वाढण्याची शक्यता वाढते.

 

# तुमच्या विषयातील ब्लॉग वर लक्श द्या,

Google ने स्वतःच म्हटले आहे की एसइओच्या दृष्टिकोनातून Guest Blogging ही एक अतिशय चांगली एसइओ युक्ती आहे. जोपर्यंत तुम्ही उत्तम ब्लॉगमध्ये चांगले लेख सबमिट करता तोपर्यंत हा उपाय प्रभावी आहे. यामुळे तुमच्या ब्लॉगचे एक्सपोजर अनेक पटींनी वाढते. तुमच्या कोनाड्यातील लेख वाचणाऱ्या लोकांना तुमच्याबद्दल माहिती मिळते.

म्हणूनच तुम्हाला तुमच्या विषयातील टॉप ब्लॉगर्सची यादी तयार करावी लागेल आणि guest पोस्टसाठी त्यांच्याशी संपर्क साधावा लागेल, ज्यामुळे तुम्हाला दोघांनाही फायदा होईल. यामुळे तुमच्या दोघांमध्ये चांगले नेटवर्क तयार होईल. याचा दीर्घकाळासाठी तुम्हा दोघांना फायदा होईल.

 

# उत्पन्नाचे स्रोत वाढवा

जर तुम्हाला वाटत असेल की तुम्ही तुमच्या ब्लॉगमधून इतके उत्पन्न मिळवू शकत नाही तर तुम्हाला तुमचे उत्पन्नाचे स्रोत वाढवावे लागतील.

याचा अर्थ असा की तुम्हाला तुमच्या ब्लॉगमध्ये केवळ जाहिराती द्याव्या लागणार नाहीत, तर तुम्ही इतर पद्धती जसे की संलग्न विपणन, बॅनर, जाहिराती, सामग्री लेखन, सशुल्क पोस्ट वापरू शकता.

 

ब्लॉगर्स जे नेहमी विसरतात ते म्हणजे सातत्य असणे. ही सुसंगतता सामान्य ब्लॉगरला व्यावसायिक ब्लॉगरपासून वेगळे करते. तुमच्या ब्लॉगवर रहदारी गमावणे हे मिळवण्यापेक्षा सोपे आहे. म्हणूनच आपण सातत्याने ब्लॉगिंग केले पाहिजे.

जर एखाद्या ब्लॉगरने त्याच्या ब्लॉगवर सातत्याने चांगल्या पोस्ट लिहिल्या तर तो स्वत:साठी चांगला प्रेक्षक तयार करू शकतो, जे त्याच्या ब्लॉगसाठी खूप महत्वाचे आहे.

ज्यांना दैनंदिन पोस्ट लिहिण्यात अडचण येते ते आठवड्यातून 2 ते 3 पोस्ट लिहू शकतात, यामुळे त्यांची उत्पादकता कमी होणार नाही. पदांचा दर्जा आणि प्रमाण याबाबत विशेष काळजी घेतली पाहिजे असे माझे मत आहे.

 

# सोशल मीडियात स्वत:ला चांगले प्रस्थापित करा

सोशल मीडियाचा वापर केवळ मनोरंजनासाठी करू नका. याचा एक व्यासपीठ म्हणून विचार करा जिथे तुम्ही तुमची कौशल्ये इतरांना मदत करण्यासाठी वापरू शकता. यामुळे त्यांचा तुमच्यावर विश्वास निर्माण होईल आणि ते तुमच्या ब्लॉगचे एक निष्ठावंत अभ्यागत बनतील.

सोशल मीडिया एक अशी जागा आहे जिथे तुम्ही उत्तम मूल्य प्रदान करून लोकांना गुंतवू शकता. बहुतेक लोक सोशल मीडियावर ऑनलाइन येत असल्याने, तुमचे गुण इतरांसोबत शेअर करण्यासाठी तुमच्यासाठी हे एक चांगले व्यासपीठ असेल.

 

 # तुमची ब्लॉगिंग ध्येये सेट करा

जर एखाद्या ब्लॉगरला व्यावसायिक ब्लॉगर बनायचे असेल, तर त्याला त्याच्यासमोर ब्लॉगिंगचे ध्येय ठेवले पाहिजे. हे त्याला कळेल की तो त्याच्या ध्येयाच्या किती जवळ आहे.

वर्षाच्या सुरुवातीला स्वतःसाठी ध्येय निश्चित करा, म्हणजे तुम्हाला वर्षभर काय करायचे आहे ते नेहमी लक्षात राहील. यामुळे तुम्ही अधिक लक्ष केंद्रित करू शकाल आणि स्वतःला प्रेरित करू शकाल.

 

# ब्लॉग अपडेट करत रहा

आजचे जग बदलणार आहे. इथे रोज काही ना काही बदल होत असतात, त्यामुळे ब्लॉगच्या बाबतीतही तेच घडते. प्रेक्षकांना नेहमी काहीतरी नवीन हवे असते.

एक व्यावसायिक ब्लॉगर असल्याने, तुम्हाला तुमच्या ब्लॉगची सामग्री सतत अपडेट करत राहावी लागेल. असे केल्याने, केवळ तुमच्या प्रेक्षकालाच आवडणार नाही, तर तुमच्या ब्लॉगची रहदारीही मोठ्या प्रमाणात वाढेल.

 

 हे व्यावसायिक ब्लॉगर्स काय करतात?

प्रोफेशनल ब्लॉगर महिन्याला लाखो रुपये कमावतात हे ऐकून तुमच्या कानाला बरे वाटले असेल. पण सत्य इतके तापदायक नाही.

या प्रोफेशनल ब्लॉगर्सचं आयुष्य बोलल्यासारखं आरामदायी नाही. या आरामदायी जीवनामागे अनेक भिन्न कौशल्ये आहेत, अनेक तासांच्या मेहनतीनंतरच हे शक्य आहे, रात्रभर जागे राहणे इ.

हळूहळू अधिकाधिक लोक ऑनलाइन येत आहेत, अशा परिस्थितीत नवीन सामग्रीची मागणी दिवसेंदिवस वाढत आहे. म्हणूनच, जर तुम्हालाही व्यावसायिक ब्लॉगर बनायचे असेल, तर तुमच्या कठोर परिश्रमाने आणि दिलेल्या रणनीतीने तुम्ही ते स्थान देखील मिळवू शकता.

 

मला आशा आहे की तुम्हाला माझा लेख आवडला असेल ब्लॉगिंग काय आहे (मराठीमध्ये ब्लॉगिंग काय आहे).blog meaning in marathi  वाचकांना व्यावसायिक ब्लॉगिंगची संपूर्ण माहिती देण्याचा माझा नेहमीच प्रयत्न राहिला आहे जेणेकरून त्यांना त्या लेखाच्या संदर्भात इतर कोणत्याही साइट्स किंवा इंटरनेटवर शोधावे लागणार नाही.

bloging information in marathi ,यामुळे त्यांचा वेळही वाचेल आणि त्यांना सर्व माहिती एकाच ठिकाणी मिळेल. जर तुम्हाला या लेखाबद्दल काही शंका असतील किंवा त्यात काही सुधारणा व्हाव्यात असे तुम्हाला वाटत असेल तर तुम्ही यासाठी कमी टिप्पण्या लिहू शकता.

तुम्हाला ही पोस्ट आवडली असेल, ब्लॉगिंग म्हणजे काय किंवा काही शिकायला मिळाले, तर कृपया ही पोस्ट फेसबुक, ट्विटर आणि इतर सोशल मीडिया साइट्सवर शेअर करा.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *