Skip to content

टेलिव्हिजनचा शोध कोणी लावला?tv cha shodh koni lavla

 

दूरदर्शन (TV) म्हणजे काय?

tv cha shodh koni lavla – टेलिव्हिजन, ज्याला आपण टीव्ही म्हणून बोलले जाते, हे दृश्य आणि ऑडिओ सामग्री विस्तृत प्रेक्षकांपर्यंत प्रसारित करण्याचे आणि प्राप्त करण्याचे माध्यम आहे. हे एक उपकरण आणि संप्रेषण तंत्रज्ञान आहे जे हलत्या प्रतिमा आणि ध्वनीचे प्रसारण आणि स्वागत करण्यास अनुमती देते.

दूरदर्शन इलेक्ट्रोमॅग्नेटिक लहरी किंवा केबल्सद्वारे ऑडिओ आणि व्हिज्युअल सिग्नल कॅप्चर, प्रक्रिया आणि प्रसारित करून कार्य करते. हे सिग्नल नंतर डिकोड केले जातात आणि स्क्रीनवर प्रदर्शित केले जातात, ज्यामुळे दर्शकांना त्यांच्या घरात आरामात कार्यक्रम, चित्रपट, बातम्या, खेळ आणि दृश्य मनोरंजनाचे इतर प्रकार पाहता येतात.

 

टेलिव्हिजन सिस्टमच्या मुख्य घटकांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

1. दूरदर्शन संच:

टेलिव्हिजन संच, ज्याला टीव्ही किंवा टेलिव्हिजन म्हणून संबोधले जाते, ते असे उपकरण आहे जे प्रसारित प्रतिमा आणि ध्वनी प्रदर्शित करते. यामध्ये स्क्रीन असते, जी कॅथोड रे ट्यूब (सीआरटी), लिक्विड क्रिस्टल डिस्प्ले (एलसीडी), सेंद्रिय प्रकाश-उत्सर्जक डायोड (ओएलईडी) किंवा इतर तंत्रज्ञान असू शकते. स्क्रीन प्रसारित सिग्नलमधून तयार केलेल्या प्रतिमा प्रदर्शित करते.

 

2. ब्रॉडकास्ट सिग्नल:

टेलिव्हिजन कार्यक्रम आणि सामग्री प्रसारित सिग्नलद्वारे प्रसारित केली जाते. हे सिग्नल अँटेनाद्वारे किंवा केबल, उपग्रह किंवा इंटरनेट कनेक्शनद्वारे हवेतून प्रसारित केले जाऊ शकतात. सिग्नल्समध्ये ऑडिओ आणि व्हिज्युअल माहिती एका फॉरमॅटमध्ये असते जी डीकोड केली जाऊ शकते आणि टेलिव्हिजन सेटवर प्रदर्शित केली जाऊ शकते.

 

3. प्रसारण:

ब्रॉडकास्टिंग म्हणजे टेलिव्हिजन कार्यक्रम आणि सामग्री मोठ्या प्रेक्षकांपर्यंत प्रसारित करण्याची प्रक्रिया. ब्रॉडकास्टर, जसे की टेलिव्हिजन नेटवर्क किंवा स्टेशन, प्रोग्राम तयार करतात किंवा मिळवतात आणि विशिष्ट फ्रिक्वेन्सी किंवा चॅनेलवर प्रसारित करतात. हे दर्शकांना बातम्या, मनोरंजन, माहितीपट आणि बरेच काही यासह सामग्रीच्या विस्तृत श्रेणीमध्ये प्रवेश करण्यास अनुमती देते.

 

4. दूरदर्शन नेटवर्क आणि चॅनेल:

टेलिव्हिजन नेटवर्क अशा संस्था आहेत ज्या प्रोग्राम तयार करतात किंवा प्राप्त करतात आणि त्यांना संलग्न स्टेशनच्या नेटवर्कमध्ये वितरित करतात. या नेटवर्कमध्ये बर्‍याचदा विशिष्ट शैली किंवा लक्ष्यित प्रेक्षकांना समर्पित अनेक चॅनेल असतात. चॅनेल वैयक्तिक स्टेशन किंवा केबल/उपग्रह प्रदात्याच्या मालकीचे देखील असू शकतात.

 

5. रिमोट कंट्रोल:

रिमोट कंट्रोल्स ही हॅन्डहेल्ड उपकरणे आहेत जी दर्शकांना त्यांच्या टेलिव्हिजन सेटची विविध कार्ये नियंत्रित करू देतात, जसे की चॅनेल बदलणे, व्हॉल्यूम समायोजित करणे, मेनूमध्ये प्रवेश करणे आणि ऑन-स्क्रीन पर्यायांमधून नेव्हिगेट करणे. टीव्ही सेटशी संवाद साधण्यासाठी रिमोट कंट्रोल्स इन्फ्रारेड किंवा रेडिओ फ्रिक्वेन्सी सिग्नल वापरतात.

 

6. स्ट्रीमिंग आणि स्मार्ट टीव्ही:

इंटरनेट कनेक्टिव्हिटी आणि डिजिटल तंत्रज्ञानाच्या आगमनाने, स्मार्ट टीव्ही प्रचलित झाले आहेत. स्मार्ट टीव्ही हे अंगभूत इंटरनेट कनेक्टिव्हिटी आणि ऑनलाइन सामग्री प्रवाहित करण्याची क्षमता असलेले टेलिव्हिजन संच आहेत. ते थेट टेलिव्हिजन सेटवर स्ट्रीमिंग सेवा, व्हिडिओ-ऑन-डिमांड प्लॅटफॉर्म आणि इतर ऑनलाइन सामग्रीमध्ये प्रवेश करू शकतात.

टेलिव्हिजन हे जगभरातील मनोरंजन, माहिती आणि संवादाचे प्रमुख स्वरूप बनले आहे. हे त्याच्या स्थापनेपासून लक्षणीयरीत्या विकसित झाले आहे, काळ्या आणि पांढऱ्यापासून रंगात, अॅनालॉगपासून डिजिटलपर्यंत आणि पारंपारिक प्रसारणापासून ऑनलाइन स्ट्रीमिंग प्लॅटफॉर्मवर बदलत आहे. याने संस्कृतीवर प्रभाव टाकला आहे, जनमताला आकार दिला आहे आणि बातम्या, शिक्षण आणि मनोरंजनासाठी एक व्यासपीठ उपलब्ध करून दिले आहे.

 

टेलिव्हिजनचा शोध कोणी लावला?

टेलिव्हिजनचा शोध हा काही काळातील अनेक शोधक आणि शास्त्रज्ञांच्या योगदानाचा परिणाम होता. त्याच्या निर्मितीचे श्रेय एकाच व्यक्तीला देणे कठीण आहे, कारण दूरदर्शन तंत्रज्ञान अनेक शोधक आणि नवकल्पकांच्या सहयोगी प्रयत्नातून विकसित झाले आहे. तथापि, काही प्रमुख व्यक्ती आहेत ज्यांनी टेलिव्हिजनच्या विकासात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. टेलिव्हिजनच्या शोधात काही प्रमुख योगदानकर्त्यांचे विहंगावलोकन येथे आहे:

 

1. पॉल निपको:

1884 मध्ये निपको डिस्कची संकल्पना विकसित करण्याचे श्रेय पॉल निपको या जर्मन शोधकाला जाते. निपको डिस्क हे एक फिरणारे यांत्रिक उपकरण होते जे प्रतिमा स्कॅन करू शकत होते आणि त्यांना इलेक्ट्रिक सिग्नलच्या मालिकेत रूपांतरित करू शकत होते. त्यामध्ये छिद्रांच्या सर्पिल पॅटर्नसह फिरणारी डिस्क होती ज्यामुळे प्रकाश जाऊ शकतो. जसजशी डिस्क कातली, तसतसे ते दृष्य माहिती कॅप्चर करून, प्रतिमेची ओळ स्कॅन करते.

 

2. चार्ल्स फ्रान्सिस जेनकिन्स:

चार्ल्स फ्रान्सिस जेनकिन्स, एक अमेरिकन शोधक, त्याच्या सुरुवातीच्या यांत्रिक टेलिव्हिजन प्रणालीवरील कामासाठी ओळखले जातात. 1923 मध्ये, जेनकिन्सने “रेडिओव्हायझर” नावाची यांत्रिक टेलिव्हिजन प्रणाली प्रदर्शित केली, ज्याने प्रतिमा प्रसारित करण्यासाठी निपको डिस्क सारखी फिरणारी डिस्क वापरली. व्हिडिओ सिग्नलसह सिंक्रोनाइझ ध्वनी प्रसारित करण्यातही त्याने प्रगती केली.

 

3. जॉन लोगी बेयर्ड:

जॉन लोगी बेयर्ड, एक स्कॉटिश अभियंता, अनेकदा टेलिव्हिजनच्या प्रवर्तकांपैकी एक म्हणून ओळखले जाते. 1925 मध्ये, बेयर्डने यांत्रिक टेलिव्हिजन प्रणाली वापरून हलत्या प्रतिमांचे पहिले यशस्वी प्रसारण केले. त्याने एक प्रणाली विकसित केली ज्याने प्रतिमा कॅप्चर आणि प्रसारित करण्यासाठी लेन्ससह फिरणारी डिस्क आणि प्रकाश-संवेदनशील सेल वापरला. बेयर्डने आपली दूरदर्शन प्रणाली सुधारत राहिली आणि इलेक्ट्रॉनिक टेलिव्हिजनच्या विकासात महत्त्वपूर्ण योगदान दिले.

 

4. फिलो फर्न्सवर्थ:

फिलो फारन्सवर्थ, अमेरिकन शोधक, मोठ्या प्रमाणावर इलेक्ट्रॉनिक टेलिव्हिजनचा शोधकर्ता म्हणून ओळखला जातो. 1927 मध्ये, वयाच्या 21 व्या वर्षी, फर्न्सवर्थने पहिली इलेक्ट्रॉनिक टेलिव्हिजन प्रतिमा यशस्वीरित्या प्रसारित केली. त्याच्या प्रणालीने प्रकाशाच्या नमुन्यांना विद्युत सिग्नलमध्ये रूपांतरित करण्यासाठी “इमेज डिसेक्टर” नावाची इलेक्ट्रॉनिक कॅमेरा ट्यूब वापरली. फर्न्सवर्थच्या शोधांनी आज वापरल्या जाणाऱ्या इलेक्ट्रॉनिक टेलिव्हिजन तंत्रज्ञानाचा पाया घातला.

 

5. व्लादिमीर झ्वोरीकिन:

व्लादिमीर झ्वोरीकिन, रशियन-अमेरिकन अभियंता यांनी टेलिव्हिजन तंत्रज्ञानाच्या विकासात महत्त्वपूर्ण योगदान दिले. 1920 च्या दशकात, झ्वोरीकिनने आयकॉनोस्कोपच्या विकासावर काम केले, एक इलेक्ट्रॉनिक टेलिव्हिजन कॅमेरा ट्यूब ज्यामुळे प्रतिमा कॅप्चरची गुणवत्ता सुधारली. त्याने किनेस्कोपचाही शोध लावला, हे उपकरण जे स्क्रीनवर इलेक्ट्रॉनिक टेलिव्हिजन प्रतिमा प्रदर्शित करण्यास परवानगी देते.

 

6. RCA आणि दूरदर्शन उद्योग:

रेडिओ कॉर्पोरेशन ऑफ अमेरिका (RCA) ने टेलिव्हिजनचे व्यापारीकरण आणि लोकप्रियीकरणात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. 1930 च्या उत्तरार्धात, RCA ने ग्राहकांसाठी पहिले इलेक्ट्रॉनिक दूरदर्शन संच सादर केले. त्यांनी नॅशनल टेलिव्हिजन सिस्टम कमिटी (NTSC) मानके देखील विकसित केली, ज्याने टेलिव्हिजन प्रसारण स्वरूप प्रमाणित केले आणि टेलिव्हिजन उद्योगाचा पाया स्थापित करण्यात मदत केली.

tv cha shodh koni lavla

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की टेलिव्हिजनचा शोध हा एक एकत्रित प्रयत्न होता, अनेक शोधक, अभियंते आणि शास्त्रज्ञांनी त्याच्या विकासात योगदान दिले. वर्षानुवर्षे, तंत्रज्ञानातील प्रगती, जसे की कलर टेलिव्हिजन, रिमोट कंट्रोल्स आणि डिजिटल ब्रॉडकास्टिंग, आज आपल्याला माहित असल्याप्रमाणे टेलीव्हिजनला आकार आणि परिष्कृत केले आहे.tv cha shodh koni lavla तर तुम्हाला आता कळलं असेल की शोध कुणी लावला ते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *